Hồng Yến-Kinh nghiệm chọn trống mái và chăm sóc

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi giangnd, 6/9/04.

1. giangnd

giangnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    367
    Thứ bảy vừa rồi đi quan Bạch Mai thấy có bán một chú Yến hồng rất bắt mắt. Chim roi rói, chân không cao lắm nhưng cân đối. Đẹp nhất là mầu lông đỏ khá sẫm và chim đã bắt đầu hót dù chưa căng lắm (chắc là đực rồi). Chú chim này tôi mua giá 300 nghìn, có hợp lý không ?. bà con nào có kinh nghiệm nuôi yến cho đỏ rực cho học hỏi với. Trước tôi đã nuôi nhưng ngoài cà rốt cho ăn sống và trộn gấc vào cám thấy không hiệu quả lắm. Nghe nói có loại thuốc gì đó cho chim ăn là đỏ rực ngay. Bà con cho hỏi chút. Xin cám ơn.

2. sat_thu_hongkong

sat_thu_hongkong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    đẹp quá nhỉ, nhưng sao đắt thế bác. Thằng em em nuôi con Yến vàng, chắc rẻ hơn ạ.

3. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Chú chàng này xinh trai ghê. Trong SGN mà một chú chàng hồng yến xuất sắc về hình thể, kích thước chuẩn thì chỉ cần là yến tơ bắt đầu biết hót đã khỏang 500 rồi .
    Nhưng mấy lần GC ra HAN, thấy ngoài đó nhiều Hồng yến song kích thước nhỏ - biểu hiện của tình trạng thoái hóa giống .
    Không hiểu chú này thì sao?
    Nhưng xem ra: đẹp trai, trẻ trung, sung sức . Tuy vẫn còn hơi non !

4. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Con này quá đẹp, giá đó thì OK bác ạ, hì hì......
    Với 300 mà được 1 chú Hồng ngon thế này thì được giá rồi bác ạ. Hợp lý quá ý chứ, em còn thấy là hơi rẻ quá nữa ý.

Nếu là đực thì OK, nhưng là mái thì.. cũng không sao (mái căng cũng líu ríu như đực non tập hót). Vì với Hồng mái đẹp đôi khi còn đắt hơn cả đực non.

Thuốc cho Hồng yến là cathaxathin và beta-carotene, tuy nhiên, theo em được biết thì ở Hn k0 có bán đâu, có chăng chỉ có các chủ hàng dùng để tăng màu cho chim thôi. Loại này ở nước ngoài họ dùng khá nhiều.
    Ngoài ra, bác Giang tìm lại bài Hồng Yến do GC viết, đó là một bài theo em nghĩ là quá đầy đủ để nuôi một em Hồng Yến đẹp.

Chúc mừng bác có một em Hồng Yến đẹp nhá!
    Quá đẹp bác ạ!

Nếu bác muốn tìm hiểu thêm về Hồng Yến và cách cho ăn trên thế giới, bác search với từ khóa "red factor canary" nhé!

5. lamddd

lamddd Active Member

Thích đã nhận:
    89
    Sao mắc vậy GC. Tui mua mấy con yến thường có 150N.
    HIện nay thấy bán mấy con Agate màu đỏ Bordo giống mới có 300N-350N ( mua nuôi chơi mà, cần gì thuần chủng). :p :D

6. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,181
    Ờ thì "nghề chơi..." mà!
    Với lại ở đây GC có nói đến chuyện thuần chủng đâu, chỉ là "xuất sắc về hình thể, kích thước chuẩn" thôi mà. Ngoài chợ Hồng yến không thiếu, nhưng đa phần là nhỏ con, chưa kể có thể là hàng nhuộm lông, mua về cho tắm vài trận thì chỉ còn phơn phớt đỏ. Co trường hợp tệ hại hơn, biến luôn thành yến cam .

7. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Bác giang lại nuôi Yến vào lồng Khuyên thế kia? bỏ cái xiên chuối đi ,nếu không nguy hiiểm lắm. Con này bác mua vừa giá đấy, có phải bác mua của Dũng trong ngõ Hồng Mai 0 ạ? con này ngày trước nó quát 0 dưới 5lít. Nhà đấy có giống Yến khá đẹp, hồi trước mua lại cả đàn Yến giống của ông ngay cạnh nhà em.

8. giangnd

Thích đã nhận:
    367
    Đúng là mua con yến này ở nhà ông Dũng Bạch Mai. Thấy ông ấy nói mua được hai con của thằng cu nào đó mang ra bán, đã bán một con giá 400 nên con còn lại bán cho tôi giá 300. Con yến này chắc chắn đực rồi vì hót cũng khá to, và cũng chuyển giọng luyến láy như ai. Có đồng chí gì đó nói hoàng yến chỉ có 150 nghìn nhưng theo tôi biết thì Hoàng yến giá thường không cao như hồng yến. :D

9. lamddd

lamddd Active Member

Thích đã nhận:
    89
    HỒng yến xưa rồi bác ơi! Ít nhất cũng là mấy con Agate-sọc mã não. HIện nay em thấy có loại Agate màu đỏ Bordo rồi, giá cũng chỉ bằng của bác mà lại là hàng 'độc' nữa chứ :unsure: . Tiếc quá, em chỉ biêt mây chỗ bán ở SG thôi. :D

10. giangnd

Thích đã nhận:
    367
    Các bác ở Sài Gòn hỏi hộ xem có thể mua được loại thuốc kích thích mầu đỏ cho yến hồng không, giá cả thế nào, nếu không đắt quá mua hộ giangnd. Nếu bác nào có kinh nghiệm vua được ở Hà Nội càng tốt. Trước tôi nuôi không thành công lắm nên bây giờ vẫn thích yến hồng. :rolleyes:

11. lamddd

lamddd Active Member

Thích đã nhận:
    89
    Bác hỏi 'chuyên viên' nuôi yến GC kìa. Thuốc tăng sắc tố đỏ thì ở SG chỉ những người nuôi nhiều chim mới có ( ngay cả tiệm chim cũng o có). Nếu tiền thuốc đắt hơn tiền chim thì bác có mua o?
    Theo em thì nên hỏi kỹ lại GC, không thì khi thay lông sáng sớm lấy thức ăn ra để chim chỉ có ăn gấc, cà rốt xắt nhỏ là được. GC nói có 'chiêu' bột than cây ổi gì đó, không biết thực tế có hiệu nghiệm o nhỉ?
    Cô nàng GC này trước đây nuôi nhiều yến lắm, chắc phải biết chỗ bán chứ. Mà nghe nói chim cảnh nào muốn cho màu lông đẹp cũng phải uống thuốc có canthraxin phải o GC ?

12. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,181
    Vâng, trước "cô nàng GC" :rolleyes: nuôi khá nhiều yến, trong số đó cũng có 3 đôi hồng yến và 3 đôi agate đỏ tương đối đạt chuẩn. Và dĩ nhiên là cô nàng cũng biết cả chỗ bán cái thuốc kích thích đỏ này.
    Nguồn thuốc nhập vào SGN thì nhiều, nhưng chủ yếu là qua đường xách tay, kí gởi, và phần lớn chỉ những người kinh doanh mới sử dụng thôi.
    Tuy nhiên, cũng có thể nói sơ qua giá cả cho mọi người biết:
    Ví dụ: giá bán tại một nơi kinh doanh các mặt hàng chim cảnh tại Anh là:

hộp 50g - £9.95
    hộp 100g - £16.95
    Đây là dạng bột, có màu đỏ sậm như bột gấc, vị hơi hắc, thường có pha thêm một vài loại vitamin thích hợp, dùng để trộn vào thức ăn mềm cho hồng yến và các loại chim cần tăng cường sắc tố đỏ.
    Ngoài ra, nhiều nghệ nhân SGN thường dùng các sản phẩm tương tự như trên nhập từ Mĩ, Úc, giá rẻ hơn chút đỉnh, dạng dung dịch lỏng, nhỏ trực tiếp vài ba giọt mỗi ngày vào hỗn hợp trứng cà rốt hay nhỏ vào nước uống của chim .

Một loại khác:

Việc sử dụng các loại thuốc này chỉ thực sự có hiệu quả khi biết dùng đúng lúc: khi chim chuẩn bị vào mùa thay lông và sử dụng trong suốt mùa thay lông. Khi chim đã thay lông xong hoàn tòan, việc sử dụng thuốc không còn ý nghĩa nữa.
    Nếu bạn giangnd có nhu cầu, GC có thể nhờ gửi mua, sẽ báo lại cho bạn chính xác giá cả, nhưng phải chờ đợi lâu, vì lâu rồi GC cũng không đặt mua loại này nữa.
    Nhưng theo GC đánh giá chủ quan, chú hồng yến mà giangnd post hình trên đỏ như vậy là đẹp rồi, và có lẽ nó không được sử dụng thuốc đâu. Vì nếu sử dụng thuốc đúng qui cách, bộ lông nó sẽ có màu đỏ cờ thực sự, mà nhìn như vậy thì có vẻ chói lắm!
    Trong quá trình chim thay lông, ngoài cà-rôt tươi, gấc chín, bạn nên cho chim ăn thêm ớt chuông đỏ (ớt Đà lạt), tăng cường trong nước uống thêm 1-2 giọt mật ong mỗi ngày, kết quả sẽ rất khả quan.

13. giangnd

Thích đã nhận:
    367
    Hết sức cảm ơn các bác đã hướng dẫn tận tình nhất là bác GC :D. Cũng xin được thông báo rằng bố vợ sau khi nhìn thấy chú chim này đã nhất định mang về bằng được may mà còn giữ được cái lồng khuyên. Phải đợi hôm nào có chú yến khác giống như thế mua lại sẽ tiếp tục nhờ các bác mua thuốc hộ.
    Theo giangnd thì giá 20 Bảng Anh như thế thì không có gì là đắt cả, tất cả chi phí chắc chỉ 6 đến 7 trăm nghìn đồng/lọ thôi đáng gì so với đầu tư cả chục triệu chơi cái bể rong mà cá neon và đầu đỏ cứ lặng lẽ bỏ mình ra đi có ngày cả trăm nghìn đồng.
    Xin cảm ơn.

14. Birdlover

Birdlover Member

Thích đã nhận:
    3
    Tôi cũng thích nuôi chim Yến đỏ lắm (vì các màu khác có rồi :D )

Hôm rồi, tớ có đi xem một tiệm bán chim tai SG giá 250N một con Yến đỏ, trả giá (do quen) được 200N, tướng tá đẹp. Chủ ti65m nói có huynh nào ra Hà Nội công tác không ai nuôi nên bán hết (hồng phấn, xanh, đỏ, cả mái lẫn trống). Tuy nhiên cuối cùng tớ không mua. Tại sao hả?

Chúc bác có Yến đỏ sẽ có giọng hót 24/7 :D

15. canary lover

canary lover Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Bạn có thể cho mình biết d/c của chỗ bán mấy loại thuốc này không ? Mình đang ở HCM, và con Hồng Yến của mình đang thay lông. Thanks a lot

16. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,181
    Bạn thử ra tiệm ông Đáng ở khu vực bán chim cảnh, bên hông công viên Lê Thị Riêng hỏi dò xem có không?

17. canary lover

canary lover Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Cảm ơn bạn GC

18. mechim89

mechim89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    con yến này cháu thấy cũng vào loại khá rùi dấy, nhưng nuôi chua dươc nở chim , bộ lông ko mượt mà và cặp chân hơi dỏ (nếu kéo dài chân chim se bị xưng dấy) do trong thời gian thay lông bơm màu nhưng ko cho ăn dủ rau xạnh. Con này phai cho rớt 1 bộ lông và ăn uống dầy dủ cho nở nang, màu mè nữa thì mới dạt chuẩn. còn về màu yến thì cháu chỉ bit có 1 loại là tốt thui,dạng bột (ko nhớ tên). Những loại khác thì vì khí hậu Vn và nước ngoài khác nhau nên sẽ có những ảnh hưởng ko tốt cho lông và chân chim. Tiệm ông Dáng thì có mầu dó nhưng lượng hàng ko dều , do ong cũng mua lại từ những nghệ nhân nuôi chim Yến dẻ thui , theo cháu nhớ thi giá là dâu 55.000/10g ,còn tùy vào thời diểm có hàng hay ko. Còn ve màu Yến ở ngoài Bắc , thì cháu ko bít nhung bác "giangnd" có thể nhờ người mua giùm rùi gửi ra. Thân !!!

19. Tangtrung_2005

Tangtrung_2005 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Người chuyên nuôi hồng yến

Chào bác Giang, xem con chim của bác và giá bác mua cung thuờng thôi . Hiên nay tôi có đang nuôi khoảng 200 con nếu bác muốn giao lưu thi gọi cho tôi theo số : 0912518297 rât muốn làm quen với bác.

20. hoangtunghl

hoangtunghl Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhận biết Yến trống với mái kiểu gì là dễ nhất hả các bác?????