Hộp lọc đơn giản và hiệu quả??!!!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi Nickyphan, 21/5/12.

1. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    Dạo này diễn đàn vắng vẻ quá chừng,chắc mấy bác đang tập trung dịch sách nên ko có thời gan hỉ;)=P~:-*
    E dang định setup lại hôp lọc mới và đc hướng dẫn như vậy các bác cho e ý kiến nhá!!!!
    Cơ bản thì cứ chia làm 3 ngăn:
    +Ngăn 1: đường nước xuống sẽ vào túi lọc thô=>>P/S=>>Máy khử No3/Po4=>>qua khe lọc tràn(có bong lọc thô)=>>....
    +Ngăn 2:Bỏ 1 ít đá sống+rong nho+chiếu đèn=>>qua khe lọc tràn(có bong lọc thô)=>>...
    +Ngăn 3:Bơm nước lên bể chính;)
    Đó là thiết kế bể lọc của e sau khi đã qua tham khảo và tìm hiểu trên diễn đàn,các bác góp ý cho e thêm nha(bể của e chỉ dự định nuôi san hô mềm và cá thôi :-$)

2. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    E up tí hình về hộp lọc mới làm,các bác chém nhẹ nhẹ tay thui nha...
    Rong nho đang cấy(đang thí nghiệm các bác cho ý kiến nha)
    [​IMG]d

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:18 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:17 AM ----------

E up tí hình về hộp lọc mới làm,các bác chém nhẹ nhẹ tay thui nha...:x
    Rong nho đang cấy(đang thí nghiệm các bác cho ý kiến nha)

3. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    - lò biopellet theo e nên lấy nước vào từ ngăn cuối cùng, đầu ra thì cho ra ở ngăn skimmer
    - mấy cái sứ kia chỉ làm tích no3 thôi, và về lí thuyết khi chạy với biopellet, chỉ làm phản tác dụng
    - rong nho này chắc là cành, mong là có thể phát triển, mà bro dùng đèn led hay PL mà trắng thế
    - skimmer weipro theo e nên treo ngoài, hoặc phải kê cao lên sao cho ống lấy khí ko ngập nước, nếu ko khí vào yếu lắm, e toàn phải dùng máy sủi hỗ trợ thôi

4. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Thanks bro!!!
    Ok mình sẽ chỉnh lại cái lò biopellet,Sứ thì mình chỉ để 1 ít để làm giá thể cho rong nho thui(theo quan sát thì nó đang nhô rể).Mình sài đèn led,còn cái skimmer weipro tạm để vậy chứ hết chổ để rồi,ống lấy khí nó nằm cao lắm nên mình không lo khong đủ khí he he....Sau khi làm lại lọc thì thấy nước đục và ko trong lại như trước bro có cách nào ko giúp mình với!!!!

5. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Nước đục khi mới làm lại bể lọc ở đây e nghĩ do sứ thôi, 1-2 hôm là hết mà. Mới chạy biopellet chắc ko phải do bacteria bloom đâu nhỉ ? Bể bro bao nhiêu lít nước, đang chạy bao nhiêu biopellet ? Mới chạy biopellet thì nên chạy 1/2 liều theo chỉ dẫn thôi, rồi tăng từ từ, cái skimmer này cũng hơi yếu nên cẩn thận với biopellet vẫn hơn

6. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    He he cho mình hỏi bacteria bloom là gì?!?.Hồ của mình tầm 200l(luôn lọc),mình chạy khoản 2/3 biopellet bịch 200ml.Còn cái skimmer chắc ko lâu nửa mình sẽ đổi bro góp ý cho mình nên chọn cái skimmer nào phù hợp(chỉ nuôi cá san hô mềm thui).
    Hình e nó đây:

7. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Bacteria bloom là bùng phát vi sinh - biopellet là nguồn carbon khô, khi đến lúc nó nhả ra, nếu dùng nhiều quá thì vi sinh sinh sôi quá nhanh, tạo ra iện tượng đục nước, lúc đó oxy bị tụt kéo theo ph, nguy hiểm cho cá và san hô. Bro dùng 2/3 chắc cũng ko sao, thường thì sau 1 tuần chạy biopellet bắt đầu phát huy tác dụng. Skimmer thì miền bắc e thấy nhiều bubble magus với aqua excel, nói chung khi mua skimmer thì nên chọn con nào đánh cho bể lớn hơn thể tích thực, ví dụ bể ro 200L thì làm con đánh cho bể trên 300-400L là ok. Rẻ thì chơi bubble, nhưng theo e nên chơi aqua excel

8. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Ok thanks bro!Ở tp HCM mình tìm hoài mà chả thấy chổ nào bán P/S bubble magus hay aqua excel như canuocman.com hết,toàn là hàng TQ kiểu như Sobo,boyu,weipro...ko àh!!Kiểu này chắc mua ở canuocman rùi chờ ship về wá hic hic....

9. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Cuối cùng mình cũng hoàng thành xong cái hộp lọc theo tiêu chí ban đầu.Có 1 tý hình các bác tham khảo và đánh giá giúp e he he...
    Toàn cảnh hộp lọc:
    Hồ chính và lọc:
    P/s:chụp bằng Ipad2 nên hình ảnh hơi tệ các bác thông cảm nha!!!