Hộp lọc nhà mình bị gì thế

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi peterle0901, 18/2/08.

1. peterle0901

peterle0901 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn ơi sau khi thay nước khoảng 1 tuần thì mình bỗng thấy nước trong hộp lọc kính 4 ngăn của mình, trên bề mặt nước có 1 lớp màng nhìn có vẻ dơ, trong hồ mình có bỏ vài cây rong đuôi chó các bạn cho mình hỏi sao hộp lọc của mình lại bị vậy nhỉ???? ai biết trả lời sớm giùm mình và đi kèm theo cách loại bỏ nhé

2. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cái này thì em chưa bị bao giờ, nhưng bác thử chụp hình lên cho mọi người xem thử cho rõ hơn để hướng dẫn bác khắc phục....

3. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn có sử dụng men vi sinh không?Nếu có thì sẽ có 1 lớp màng do hệ vi sinh tạo thành.
    Nếu không sử dụng men vi sinh thì bạn nên xem lại công suất bơm có lẽ hơi yếu.xem lại các vật liệu lọc bị nén quá chặt làm tốc độ tràn bị yếu đi.Tốt nhất là tốc độ tràn nên ở mức cao nhất sẽ không xảy ra tình trạng này.Tất cả các ngăn lọc nên đặt 1 lớp bông lọc lên trên mặt.

4. TrongDat

TrongDat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    523
    Nhờ a.Trinh Phuong an tư vấn giúp nhé: Hồ mình khoảng 500l nước (154x60x60), hộp lọc 3 ngăn thì nên dùng máy bơm bao nhiêu là vừa. (hiện mình đang dùng máy 3500 nhưng bị tràn nhiều quá). CÁm ơn anh.

5. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Nên dùng AP2000 X 2 cái + lọc 5 ngăn 145 x 15 x 15,ngăn xả ở giữa.
    Bạn tham khảo kỹ bài bộ lọc hồ cá.Có rất nhiều câu hỏi & trả lời để bạn có thể áp dụng.
    http://aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=15926

6. TrongDat

TrongDat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    523
    Cám ơn a Trinh Phuong An nhiều nhé. Vậy là mình phải đi đặt làm lọc 5 ngăn rồi.