Hot Hot Hot

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi TienNinh, 22/9/06.

1. TienNinh

TienNinh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ~X( dạo này trời lạnh cá bị nấm trắng ghê quá mấy bác , mọi người nhanh chân sắm cho mình mấy cây suởi để dành đi, kẻo đến mấy ngày trời trở rét lại hết hàng như năm ngoái. Hic em 6 con roài, cứ ban đêm đi ngũ cắm cây sưỡi chắc đến khi mùa đông giá rét đi qua thì đến lượt ông già em đem mùa đông giá rét cho em quá. Có cách nào hạn chế việc sài cây suởi không mấ bác, thí dụ như pha thêm nước ấm vô có được không? :confused: Xin chỉ giáo

2. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Ối giời !!!
    Pha thêm nước ấm thì cũng phải đun cho nó ấm chứ.
    Để hạn chế tối đa bác nên để nhiệt độ sưởi ở mức tối thiểu + đặt bể ở những vị trí kín gió, ấm cũng (phòng kín, góc kín ...).

3. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Trời,bác mà cắm cây sưởi cả đem như vậy thì đến tháng cầm giấy báo tiền tiền thì...méo mặt í!!!!!
    Theo e thì chỉ cắm khoảng chừng 1h là dc rùi!!!Noài ra làm như bác Công là ổn thui!!!!
    Bác phá nước ấm thì cứ mỗi ngày rút nước cũ ra rùi cho nước ấm vào à????Cực thế???
    Có bác nào cao kiến hơn k????

4. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Tui hiến 1 kế như thế này các bác nhá, các bác ra chỗ nào bán xốp (loại xốp làm phích đá ý) rùi mua vài tấm (dày khoảng 1,5cm) về dán vào 3 vách ngoài và đáy của bể cá. Một ngày các bác chỉ cần cắm 3-5h thui nhưng ấm cả ngày. Nếu oách thì lấy xốp dán nốt mặt trước nữa còn giữ nhiệt nhiều hơn nữa :D :D :D :D.

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cách của đồng chí Tuấn bnd đúng đó, thêm nữa là chỉ cần để cây sưởi ở mức tối thiểu mà cá có thể chịu được, trước khi cho ăn 2-3 tiếng chúng ta tăng nhiệt độ lên, cho cá ăn xong lại giảm nhiệt độ xuống, các bước này làm từ từ thôi không cá bị xốc nhiệt bỏ ăn luôn đó.

6. Sea69

Sea69 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    -@Tienninh : Mới cuối tháng 9 mà sao bác lo sớm vậy , ngoài bắc vẩn còn chưa rét mà .
    _@tuan bnd : cách cảu bác rất hay , mỗi tội trông bể cá giống thùng đựng đá thôi

7. TienNinh

TienNinh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    --- tại mấy hôm nay trời mưa nên hơi lạnh,^^! , cách của bác Tuan_bnd cũng hay lắm nhưng không biết có còn ý kiến nào hay hơn nữa không mấy bác, nhanh nhanh lên nào mấy pro, mùa lạnh sắp đến hãy cứu những chú cá và trên hết là cứu lấy túi tiền nào hihihihi

8. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    =))
    Cách sưởi ấm rẻ tiền của mình đây:
    Cách 1: Dùng một cây kim loại dẫn từ trong hồ ra ngoài, dùng nến (sáp) nung thanh sắt bên ngoài, theo nguyên tắc truyền nhiệt nước sẽ ấm lên bởi thanh sắt. (cẩn thận coi chừng cháy nhà)=)) =))
    Cách 2: Lấy các hạt sỏi lớn ban ngày đem phơi nắng, tối lại bỏ vào hồ cho ấm. =)) =))
    Cách nào cũng có ưu khuyết điểm, các bạn chọn cho mình phương pháp thích hợp.=)) =))

9. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ủa mấy bác đang nói ở đâu vậy ? Ngoài Hà Nội hả ? Ở TP.HCM nhiệt độ như thế này có cần phải cắm cây sưởi chưa vậy ? Thanks các bác nha,

10. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    theo mình nghỉ thì mùa nầy chỉ có ở ngoài bắc mới lạnh thôi, nên phải cần sưởi ấm cho cá. con trong miền tây thỉ khổi, trừ những ngày noen thôi, vì khi đó nhiệt độ xuống hơi lạnh.