Hot Topic

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi duongvan_vespa, 21/11/07.

1. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Thấy các bác bem nhau bên chủ để Nuôi khuyên đúng cách của bác dhongphuc kinh quá, nên em cũng góp vui với chủ đề rất nóng hiện nay là cách làm cám như thế nào để có được một chú chim hay nhiều chú chim hay và mang tính ổn định cao trong một thời gian dài.
    Các bác pro vô đây cho em vài ý kiến nhé.
    Sau đây là cách làm cám của e:
    _ 1 lạng đỗ xanh tách vỏ, rang cho chín tới sau đó cho vào máy xay sinh tố xay cho nhỏ ra, lấy 3 lòng đỏ trứng gà tươi trộn vào chỗ đỗ vừa xay sau đó đánh lên cho nhuyễn, sau đó cho vào đảo qua với ngọn lửa lom dom, hơi khô thì cho vào máy xay lần nữa cho nó nhỏ hẳn để chim vừa ăn, tiếp theo lại cho lên bếp rang với ngọn lửa nhỏ cho đến khi khô hẳn, cuối cùng là cho 1 thìa canh mật ong và 0,2 lạng phấn hoa (mua trên Lãn Ông). Trộn đều hỗn hợp trên, cuối cùng cho vào một cái mâm nhôm con rồi đặt mâm lên 1 cái nồi chứa nước rồi đặt lên bếp cho sôi nước và cứ thế hong cho cám khô hẳn. Khâu cuối cùng là đổ cám ra 1 tờ báo tãi cám ra cho nguội và cho vào lọ bảo quản.
    Em dùng phương pháp hong cám cách thủy có mà đi chơi cả ngày về cũng không sợ cháy cám, tốn mất viên than tổ ong.
    Cách làm của em như vậy các bác cho ý kiến.
    Tất nhiên để có con chim hay thì còn nhiều yếu tố, tắm nước, tắm nắng, rồi sâu, hoa quả, cho đi tập huấn (đi dượt) v.v...

2. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Để có con chim hay thì phải nhiều $ hoặc là may mắn :laughing: :laughing: :laughing:
    Tất cả các thứ cám bã, cách chăm sóc, dượt chim ...chỉ để con chim căng lên mà thôi. Chứ ko thể làm chim dở thành chim hay được:rolleyes:

3. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Theo tôi vấn đề này nói mãi rồi mà chẳng đi tới đâu mỗi người một quan điểm làm sao thấy vừa lòng với mình là đc.

4. hms1993

hms1993 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu hâm trên bếp như vậy thì khoảng bao lau lấy ra dc nhỉ.Nhà tôi hok có lò than,mong bác chỉ giúp

5. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    cứ rang = bếp ga du lịch có lẽ rẻ nhất với cả lửa ổn định ,có 10k 2 bình ga con con rang đuợc mẻ cám 5 lạng còn đúng là do con chim có hay hay không ,chứ chăm gì cám gì cũng chỉ làm chim căng hay không căng ,cám thì mỗi nguời 1 cách làm riêng vì chim già ăn đến 1 vài mùa cám tự làm nó quen thấy nó líu tốt nghĩ cám mình tốt cũng đúng ,nhưng em mà cho ăn mới có vài 3 tháng chưa đi đến đâu chê cách làm đó của anh thì cũng thật vớ vẩn quá ,hãy cữ nuôi ,cứ làm cả của mình cả của anh em cái nào tốt nhất thì mình làm ,cách trọn chim thì đứa 10 tuổi tự dưng bắt con chim khỏi lồng líu tốt gạ nó bán nó không bán ,chẳng phải nó xuân tóc đỏ sao các cụ để râu chắc gì = nó ,bạc già không = gà son mà ,may mắn hiiihihi

6. Hoacucquy

Hoacucquy Member

Thích đã nhận:
    3
    Điều quan trọng là đừng làm nguội lạnh ngọn lửa đam mê. Không sớm thì muộn, bạn sẽ có một chú chim như mong muốn. Chúc các bạn thành công

7. dhongphuc

dhongphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Chủ nghĩa tư bản quá. Mình tư vấn thêm nhé... Nên thuê luôn( anh Quang gái, anh thắng cao, hay chú Thắng Ngõ Gạch..) Lương 20tr 1 tháng chắc có người nhận lời. Em đảm bảo có giải đấy................:laughing:

8. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Nuôi con chim kém bản lĩnh cũng thành hay được hả bạn. Hay thía từ nay ráng học hỏi cách chăm sóc ko phải lo chọn chim nữa.

9. dhongphuc

dhongphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Có ai khẳng định con khuyên này hay con khuyên kia kém bản lĩnh vậy nhỉ. Chim kém bản lĩnh, chưa căng, chưa sâu tuổi lồng ...... chưa dượt đến nơi đến chốn.... chưa đúng cách... Nuôi khuyên để đấu hay đào tạo ca sĩ, võ sĩ cũng vậy thôi. Bạn vào nhạc viện, lò võ ra thì bạn chỉ có thể hát hay đánh hay, hát dở đấu dở thôi....

10. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Tất cả các ý kiến ,các sáng tạo,cái nào cũng hay .Anh em mình trao đổi kinh nghiệm với nhau ,ai thấy cái nào hay thì học hoặc mách bảo cho mọi người biết, cho diễn đàn ngày càng rôm rả.nhưng mọi người nên nói với nhau những lời cho nhẹ nhàng và tế nhị một chút, mình thấy có một số người có những bài viết văn từ hơi nặng lề.rất mong mọi người luôn vui vẻ.thanks

11. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Vâng theo em thì nó cũng chỉ tương đối thôi.
    Ai nuôi khuyên cũng đã từng nuôi nhiều con. Cùng chế độ chăm sóc, cùng cám bã, tuổi lồng ngang nhau. Có con thì líu cả ngày con tậm tịt. Qua đó đánh giá con hay con dở một cách tương đối thôi