Hu Hu các bác ơi cứu em với

Thảo luận trong 'Phòng và chữa bệnh cho cá bettas' bắt đầu bởi DingCuong, 28/10/06.

1. DingCuong

DingCuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Em vừa mới rinh về mấy con cá mới của anh moon chúng nó đều rất đẹp :applause: .Nhưng sáng hôm qua em để ý mới thấy tự nhiên con halfmoon màu xanh lá của em rách đuôi (con nè là con đợt trước anh moon để lại cho em )Sáng hôm nay em lại thấy một con trong đợt mới của em bị như con xanh lá mạ.Trong khi đó các con khác không bị làm sao cả :crying: :crying: :crying: .Nhưng mà chúng vẫn khỏe xung như bình thường.Các bác giúp em nhanh xem chúng nó bị làm sao với.Chúng nó mà cứ rách đuôi thế này thì em chết mấy.:crying: :crying: :crying:

2. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    có thể là gio chúng hoạt động mạnh quá thôi chứ không có gì nguy hiểm cả,thế trong bể của bạn có để thêm vật gì không,nếu có thì chúng có thể vướng vào ,làm rách đuội

3. DingCuong

Thích đã nhận:
    6
    Kô trong bể của em chả có vật j cả .A mà o chỗ rách của con halfmoon mới của em (vây lưng dưới)co màu da cam ạ.Ko bít là bịnh j các bác nhỉ.???

4. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    vậy là DingCuong giống Vulong hoi trước rồi !!! cá của DingCuong bị rách đuôi là do nước !! có thể là do trong nước có phèn làm cho đuôi cá bị rách hiện tượng đó tụi mình hay gọi là cháy đuôi !!! cách điều trị của mình là cho cá vô nước đã đễ từ 24h trở lên co pha 1 it nuối để sát trùng cho phần đuôi bị rách !! sau đó 1 đến 3 ngày mà không thấy đuôi bị rách nữa thì cho cá vào 1 cái hồ rộng có ít cây rong và sử dụng nước lá bàng đã ngâm khoảng 1 tuần cộng với 1 it muối ( đừng cho quá nhiều muối vì đây là giai đoạn dưỡng cá ) !!!
    Hy vọng là cá của DingCuong sẽ sớm khỏe và đẹp như xưa !!!:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

5. DingCuong

Thích đã nhận:
    6
    Hic mình nghĩ ko phải vậy đâu bạn ui vì con cá bị bịnh thả chung với hai con platka nữa mà (mình ngăn 3 bể có thông với nhau mà).Thế chẳng lẽ một con bị mà hai con còn lại ko bị hả.Mình khó hỉu quá.

6. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    nè Dingcuong ơi !!! để Vulong nói thử coi đúng không nha !! bạn nuôi 1 chú HM với 2 em Plakat đúng không ( hồ có vách ngăn và thông với nhau ) !!?? lí do mà em HM bi cháy đuôi mà 2 em Plakat không bị là do đuôi của HM lớn hơn, to hơn đuôi của Plakat và sức khỏe của HM thì yếu do có cái đuôi to đùng của nó còn Plakat thì khỏe hơn cái đuôi cũng cứng cáp hơn ( vì vậy Plakat còn được mện danh là " chiến binh " ) nên khi mắc bệnh thì HM cũng dễ mắc bệnh hơn là Plakat !!! bạn có thể thử nghiệm đơn giản hơn trên con Sim và con Phướng hiện tượng cháy đuôi cũng sẽ diễn ra tương tự như con HM với con plakat !!!
    Một lời khuyên cho bạn là nên nuôi cá betta mỗi con 1 hồ !! như vậy sẽ dể phòng và chữa bệnh cho cá hơn ngay cả đối với bệnh nguy hiểm như" nấm trắng, nhiễm khuẩn.......

7. DingCuong

Thích đã nhận:
    6
    Hic nhưng mà em đã cho chúng sống trong nước muối rùi mà.Chẳng lẽ chung nó vẫn bị sao???:-S :-S :-S

8. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    bạn thử làm theo cách của các thành viên thử xem biết đâu cá sẽ khỏe và đẹp thì sao.Đâu mất gì đâu nè

9. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    theo Vulong thì bạn cần có 1 thời gian để quan sát con cá coi đuôi có tiếp tục bị cháy nữa không thì mới biết đường mà trị bệnh chứ !!! mới cho sống trong nước muối thì chưa có tác dụng gì đâu DingCuong a` phải từ từ kiên nhẫn một chút !!! nuôi HM mà phải cực khổ trong lúc này chứ !!! hy vọng là chu HM cua DingCuong không như chú HM đầu tiên của Vulong !!! ( nó bỏ Vulong về thăm ông bà cố nội của nó ) !!! cố gắng nha DingCuong

10. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Về vấn đề cá halfmoon cháy đuôi

Cá halfmoon, super delta, delta, double tail,... nhập từ nước ngoài về thường bị hiện tượng nước ăn đuôi và vây (cháy đuôi), có lẽ do lạ nước. Nhẹ thì đuôi, vây lưa tưa, nham nhở. Nặng thì mất cả mảng đuôi, vây lớn (giống như bị rụng đi). Đây là vấn đề lớn với người chơi. Không phải con nào cũng bị. Có con hoàn toàn không bị gì (cho dù nuôi chung 1 loại nước). Đuôi, vây càng rộng càng dễ bị cháy. Do vậy, những con halfmoon thường bị cháy đuôi, vây hơn những con super delta, delta,... Cách giải quyết của tôi: nước nuôi để tối thiểu 48 giờ phơi ngoài trời nắng nếu là nước máy, bỏ 1 cái lá bàng khô vô bình nuôi cá (nên dùng bình lớn từ 3 lít trở lên) theo tỉ lệ: 1 lá bàng bự/ 5 lít nước, bỏ muối đầy đủ. Sau vài ngày, nước sẽ có màu vàng như nước trà. Đến khi thấy nước không vàng hơn nữa thì vớt xác lá bàng ra bỏ đi. Nếu làm đúng như vậy, cá bạn sẽ hạn chế đáng kể tình trạng cháy đuôi, vây (không dám đảm bảo 100% không bị). Tôi nuôi cá halfmoon, super delta,... cũng khá nhiều rồi, cũng hay bị tình trạng này trước khi dùng lá bàng khô (nhớ là lá bàng phải hoàn toàn khô rồi). Nay cũng đang thử nghiệm chống cháy đuôi, vây bằng nước lá bàng khô, thấy cũng có hiệu quả (chưa dám khẳng định 100% không bị - như đã nói trên). Sẽ theo dõi tiếp - có gì tôi sẽ báo các bạn biết kết quả sau.
    Thân chào mọi người.

11. DingCuong

Thích đã nhận:
    6
    Híc ý em ở đây là em đã cho chúng nó sống trong nước muối rùi mà : từ lúc em bắt chúng về đã cho chúng nó sống trong nước muối rùi mà.Tự nhiên hôm trước thay nước được 2-3 ngày thì mới bị hiện tượng cháy đuôi mà.Hic~X( ~X( ~X(

12. hungrelax

hungrelax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn bỏ muối vào nước chỉ có tác dụng kiềm chế sự phát triển của các loại vi khuẩn nên giúp cho cá tránh nhiễm khuẩn cao hơn. Trong nước vẫn còn độ PH, do đó ngâm thêm nước lá bàng khô sẽ giúp cho nồng độ PH giảm và khả năng rách đuôi cũng sẽ giảm. Mình phân tích thế ko biết có chính xác ko, nhưng biết được là do đọc các bài trên diễn đàn này, có gì chỉ giáo thêm.
    Tình trạng các bị cháy đuôi nguyên nhân là do nước chưa được xử lý tốt thôi (gần như lá chắc chắn 100%). Bạn cố gắng nghiên cứu thêm các bài trên diễn đàn nhé. Chúc thành công!!!

13. long1234

long1234 Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có thể pót hình lên ko?có thể nhìn hình sẽ biết điều gì đó!!!

14. DingCuong

Thích đã nhận:
    6
    Cám ơn các bác đã quan tâm tới chú cá nhà em .Rất may cho em là nó đã ngừng cháy đuôi rùi các bác ạ.:applause: :applause: