Hu Hu... cứu cá của em với mấy anh ơi !!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi kinh_kamfa, 27/8/07.

1. kinh_kamfa

kinh_kamfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cưú con cá của em với mấy anh ơi, không biết nó bị gì nè, cái bụng của nó tự nhiên u ra 1 cục ở phía dưói kìa Hu..hu..hu :confused: [IMGO]http://w7.xiklo.com/upload/2007/8/27/13/cb02f_lahan.jpg[/IMGO]

2. 123 khido

123 khido Guest

hiện tượng này lạ quá!, lần đầu bắt gặp. Hiện tượng, biểu hiện của cá như thế nào bạn, nêu lên để mọi người cùng giúp đỡ!

3. honghanh06

honghanh06 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình không có kinh nghiệm , chỉ ý kiến thôi. Trường hợp này mình đã gặp 1 lần và xử lý như sau : Thay 2/3 nước mới, để thêm muối (nhiều hơn bình thường gấp đôi) và hồ và dùng cây sưởi cở 29-30 độ khoảng 1 tuần, cho cá ăn ít thôi đủ để lấy sức sống. . . tự nhiên hết.
    Không biết phải hên rùa không nữa. . . .

4. ubo

ubo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con này nhìn như bị đường ruột ấy! hay u nang?????

5. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Bênh này là di trứng sau khi sình bụng , có thể do ăn phải thức ăn hư như tôm tép cá chết không tiêu được ( một em cá của bạn mình mới bị đúng như thế này cùng lúc bạn post bài này lên) Mình đã trị theo hướng sình bụng .Cá của anh bạn mình to bằng 2 bàn tay và u cũng to nhiều lắm nhưng ưu điểm là nó rất háu ăn. Sau ba ngày điều trị nay khối u đã sọp đi gần hết. Bài trị là thuốc metrodinazol ( mua ngoài tiệm thuốc tây) nếu cá vẫn ăn thì bẻ đôi viên thuốc 250g mỗi ngày cho nó ăn một nửa ( mình để nguyên nửa viên thuốc găm vào con tôm thả cho nó ăn) nếu cá của bạn không ăn thì phải ngâm liều lượng 1 viên 250g cho 25 lít nước.Nhớ là cho ăn ít trong quá trình chữa.Thay nước hàng ngày luôn giữ nước sạch.Chúc cá của bạn mau lành.TMH

6. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    những bệnh sưng phù như thế này mình thấy trị bằng bubble cũng hiệu quả lắm,buble trị luôn bình sình bụng.