Hu...Hu...Hu cá đen quá!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi rồng xanh 2707, 30/5/06.

1. rồng xanh 2707

rồng xanh 2707 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mấy anh ơi kíu em với sau khi làm đủ mọi cách các anh bày cho mà cá của em đen vẫn hoàn đen bi giờ nó như con cá rô ấy ~X( ~X( kíu em với huhuhu......n:crying: :crying: :crying:

2. interfish

interfish Member

Thích đã nhận:
    0
    Xem kĩ lại chưa vậy? Hay là bạn mua trúng rô thật thì sao!!!

3. rồng xanh 2707

Thích đã nhận:
    3
    Rô nào mà chữ nhiều thế lúc mới mua nó đẹp lắm bây giờ thấy ghê óa óa óa:crying: :crying: :crying: :crying: :crying:

4. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Cá đen thì thêm omo cho nó trắng sau đó mua phẩm màu về nhuộm.Bác k cho coi hình mà cứ khóc hu hu như thế ai biết gì mà giúp.Cá loại gì thế,tình hình ăn uống nước nôi như thế nào vậy bác.
    mít ướt quá óa óa óa

5. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Ấy bạn bàn thế không được, phải là sơn NIPPON chứ:D . Nói giởn chút nhe ! Bạn phải để cho cá định thần vài ngày rồi tính tiếp, cá mới đem về hay bị như vậy lắm.

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bạn thử mua 1 em cá rô nhỏ hơn cá của bạn 1 chút sau đó thả chung vào với cá của bạn cho nó đùa nhau 1 lúc xem sao. Cách này hiệu quả lắm. Xem lại lượng muối cho vào bể có phù hợp không? Đầu tiên là không cho muối sau đó cho ít 1 vào xem ra sao? Xem có con nào to hơn cá của bạn ở bên cạnh không? (Cá to làm cá nhỏ sợ đó :eek: ) Nếu tìm hết các cách mà nó vẫn đen thì phải mua bia về rồi =)) .

7. huynhtuanlotus

huynhtuanlotus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì bạn nên cho ăn iứt lại chừng vài bửa nó sẽ quen với bạn là hết đen liền.Mình mới mua một em về cũng sọc dưa nhiều lắm. mình cho ăn 1 ngày 1 lần, cho thêm con họa tiễn vô cho nó rượt, từ từ là nó hết, nó gặp mình lại hồ là sung lắm

8. rồng xanh 2707

Thích đã nhận:
    3
    Tui nuôi nó hơn 1 năm, rùi tự nhiên nó đen chứ tui đâu làm gì,nó đen nhưng mà vẫn khỏe,vẫn sung :-* :-* :-* còn màu thì óa óa óa:crying: :crying: :crying: .Mỗi ngày em cho nó ăn cá trâm,lóc rùi có bữa tôm tép ,em thay nước 3 ngày 2/4 ,các anh mau cứu em oa oa oa oa:crying: :crying: :crying: :crying:

9. Đồ đệ cá la hán

Đồ đệ cá la hán Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không sao đâu bác ơi, nếu chưa thay nước thì bác thay nước đi + tí muối + rửa sạch hồ thì ok. Con cá của mình cũng từng bị như vậy nhưng chỉ cần thay nước rửa hồ sạch sẽ và chịu khó ngồi chơi với nó thì màu có lại và xinh đẹp lại như xưa.

10. huyduc

huyduc New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn xem lại nguồn nước nhà bạn có bị nhiễm phèn hay không ? Vì nếu nguồn nước bị nhiễm phèn thì bó tay chỉ có cách là kiếm nguồn nước khác hoặc chuyển hộ khẩu cho nó thôi.Lúc trước tôi cũng bị 01 con như vậy ( Nuôi hồi còn nhỏ không sao khi lớn bằng bàn tay thì bị ) Tôi chuyển hộ khẩu nó cho thằng bạn ở bên Quận 08 thì màu rất đẹp,nhưng khi tôi đem về thì lại bị tiếp tục tới giờ cũng vậy do đó tôi cho nó ở bên quận 8 luôn ( Hình như bạn ở bên Tân Bình đúng không ? ) Nguồn nước khu bên Tân bình bị nhiễm phèn nhiều lắm tôi ở tân bình mà.

11. rồng xanh 2707

Thích đã nhận:
    3
    Ha ha ha đa tạ các anh em sẽ về thử ha ha ha:laughing: :laughing: :laughing: :laughing: :laughing:

12. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    nếu em ko lầm thì cá of bác bị bệnh đen rồi, em có đọc được ở đâu đó thì phải...để em lục lại xem ...

13. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cách đơn giản nhất là quan sát nguồn nước ở nhà mình coi có bị nhiễm phèn ko .Thứ 2 đo PH của nước thì biết liền ah.mình nghĩ nguyên nhân là do nước của bạn đó

14. rồng xanh 2707

Thích đã nhận:
    3
    Nhà tui ở gần chợ Tân định nước đâu có bẩn còn muốn đo độ pH thì làm sao?

15. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Muốn đo PH ra ngoài tiệm mua 1 chai 25k về đo thử..rồi so với bản màu trong bảng tra cứu thì biết ngay mà

16. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    nứoc muốn bẩn thì nó bẩn chứ nhà bác ở chợ tân định là nước phải k bẩn à.
    Bác batuoc chỉ bạn đúng rồi đấy.hay là nó nhát quá hóa đen ?ráng làm mọi cách nhé chúc cá đẹp lại nhé.

17. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Mình cũng có 1 con nuôi được hơn 1 năm mới đầu cứ nghĩ nó là Rồng đỏ. hình nó đây chụp lúc nó khoảng 8 tháng tuổi:
    [​IMG][/URL][/IMG]
    cách đây khoảng 4 tháng nó trở nên đen thui và rồi từ từ biến thành con gì đây không biết nữa, chữ nghĩa biến mất hết, toàn thân trở thành màu vàng. Có người nói Hoàng Kim lột. Hình nó đây, chụp cách nay 1 tháng nhưng bây giờ thì nó đi bán muối rồi.
    [​IMG][/URL][/IMG]
    Không biết cá của bạn có bị trường hợp giống vậy không?

Last edited: 1/6/06
  18. rồng xanh 2707

Thích đã nhận:
    3
    KHông đỏ đến như vậy đâu nó đen hơn nữa còn batuoc cho hỏi chai đó tên gì?

19. katasua

katasua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bác Congvinh đúng là cá lai hoàng kim rùi mình cũng nghe người ta nói là cá lai với hoàng kim khả năng lột xác là 50,50 đấy mình cũng chưa thấy qua bây giờ thấy cá của bác Cong thì cũng cho là đúng,nhưng mà cá của bác lôt vẫn còn đẹp lắm chứ.

20. Tìm vui

Tìm vui Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng có một chú, mua về nuôi được hai tháng (bằng lòng bàn tay), hứng chí thế nào tăng lượng muối lên gấp rưỡi bình thường, thế là em cá trở nên nhát cực kì và đen thui, làm cách gì cũng vẫn nhát, cho ăn tép bằng tay hắn nhao lên đớp lại cắm xuống đáy hồ núp, bực không tả được, bỏ cả ăn JBL (đang ăn ầm ầm). Tuần rồi, mình tức khí cho cả cái kiếng xe máy vào bể, mới đầu hắn còn thăm dò một lúc, sau đó nhào vào bóng mình cắn xé, ngừơi tự dưng trắng bóc trong khe, đáng yêu vô cùng, lại dương vây bơi tới bới lui hùng dũng lắm, hôm nay đầu lại lên kha khá rùi, hôm nay lại ăn JBL nhưng chưa mạnh như trứoc.
    Bây giờ mình cứ về đến nhà là cho hắn đá kiếng một chút, bạn thử làm như mình xem, lúc đầu cho kiếng vào nhẹ nhàng thôi, tránh làm cá giậtt mình. Ah mà bạn đừng cho ăn cá lóc (ròng ròng) nhé cũng là nguyên nhân đen cá đấy.