Hu Hu !!! MẤy Pro Ơi GiÚp Em VỚi !!!!!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi anhvinh86_dn, 23/8/07.

1. anhvinh86_dn

anhvinh86_dn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Con cá nhà em nuôi được 3 ngón tay rồi, đầu lên to lắm . Hôm qua , em đi học về thì thấy trên cái đầu U của nó bị LÁC 1 mảng to = ngón tay cái ~X( Thấy cả mảng trứng lun , em nghi là nó nhảy lên đụng thành hồ nên bị như vậy. Mấy Pro cho em hỏi cái chỗ bị lác ấy sau này khi l rồi nó có bị SẸO không ????? nếu có thì cần mua thuốc gì về trị cho nó khỏi có SẸO không??? CỨU EM VỚI :crying: :crying: :crying:

2. Hoang Thuong

Hoang Thuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ko sao đâu bạn àh , bạn cho ít muối vào hồ và thường xuyên thay nước là em nó khỏi thôi. bạn đừng để nước dơ wá , em nó dễ bị nhiễm trùng lắm đó.

3. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    NGOẠI THƯƠNG
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Những vết thương bên ngoài này xuất hiện có thể là do cá cắn nhau, va chạm vào thành hồ hoặc các thiết bị cứng, có góc cạnh trong hồ... làm cho cá bị trầy xước, sưng miệng. Những vết thương ngoài da này nếu không được chữa trị kịp thời sẽ là cơ hội cho các loài vi khuẩn, virus thâm nhập gây bệnh cho cá.
    - Cách chữa: Khi phát hiện cá bị bong tróc vảy, vây nên cho một lượng thuốc kháng khuẩn và muối hột vào hồ để phòng ngừa ký sinh trùng. Nếu vết thương lớn, vớt cá ra và để trên lòng bàn tay, dùng thuốc sát trùng thoa lên vết thương. Nếu vết thương đã bị nhiễm trùng cần phải sử dụng Furazolidone liều lượg 0.5 – 1.0mg/l nước hoặc Chloro Tetracyline liều lượng 10 – 20mg/l nước.
    Mau sử lý đi bạn nhé đừng để lâu nó bị nhiễm trùng hoặc nấm bám vào phát triển là phiền to.Sau này có bị sẹo chút cũng không sao đâu.

4. anhvinh86_dn

anhvinh86_dn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn các pro nhiều, em thấy nó bị như vậy em xót lắm