Hu HU mọi người cứu dùm em, nước ko thể thả cá vô

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi giangLN, 18/10/07.

1. giangLN

giangLN Active Member

Thích đã nhận:
    1
    :crying: HUHU, nhà em có 1 cái bể thủy sinh , setup được khoảng 1 tháng rồi, hô` 8 tấc thôi.

Truoc đây em nuôi 1 đàn mũi đỏ , dùng máy lọc ghẻ 60k cua trung quốc, nước thi em thay 1 ngay 30% nuoc máy. lấy trực tiếp từ vòi, ( ko qua xử lý khử clo) mà cá vẫn sống khỏe, màu đẹp ko co dấu hiệu bênh tật gì ca!

Thế mà mới tuần trước , em đầu tư cái lọc ngoài ATMAN EF4 về để thay cho cái lọc. , công nhận nó chạy rât tốt, nước rất trong, nhung tai họa lại xảy đến, trưa hôm đó, như mọi ngày em thay bể , rút 30% nước, rồi thay nước máy ( cái nước em vẫn dùng), đến buổi chiều đi học về, thi đán mũi đỏ nhà em đã nổi hết lên mat nước, 1 số con đã chết ~X( !! Em sợ quá vội bắt hết ra, cho vô 1 chậu nước( nước này đã để ra ngoài không khí đc 2 ngày rồi, thì đàn cá lai hồi lại, ko chết thêm con nao nũa!

Em dã thí nghiệm = cách thử bắt 1 chú cho vào hồ , thì y như rằng lại nổi lên ngap ngap' không khí

Em đã lập tức vệ sinh hồ, thay 100% nước, roi bơm nước máy vào, ko thả cá vô, mà để được 4 ngày rồi, nhưng đến sáng nay, ẹ thả thử 2 con mũi đỏ vào, thì tình trạng trên lại tiếp diễn, cá lập tức nổi lên mặt nước, thở rất khó khăn, phải vớt ra ngay:(

Bẻ nhà em dùng 2 bóng ATMAN 45 CM, lọc ngoài ATMAN EF4, ko dùng CO2, xin mọi người giúp em tìm nguyên nhân với huhuh, ko thì dan mũi đỏ của em để ngoài chậu teo hết :(( :crying: :crying:

2. giangLN

giangLN Active Member

Thích đã nhận:
    1
    huhu ko ai vào giúp em à :(, thế này thì cá em tèo hết mất, ai cứu em với :((

3. hero_vanchien

hero_vanchien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chắc bạn lại định đổi cho cái lọc hả?
    1. Thử dùng lại cái lọc GHẺ xem sao => Có phải tại lọc hay không
    2. Lấy 1 cái chậu sạch, cho nước máy vào đó và thả cá vào xem sao => Có phải tại nước hay không

4. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Bạn thử kiểm tra lại nền xem, rât có thể là do nền đã bị cái gì đó động vào. Chuyện cái lọc thì hoặc là trùng hợp tình cờ, hoặc là khi setup cái lọc đó đã bị chọc vào nền, hoặc là đường hút hoặc xả mới đã sục vào nền

5. janaqua

janaqua Member

Thích đã nhận:
    0
    Vật liệu (media) bác bỏ vào máy lọc là gì? Rõ ràng vấn đề xảy ra khi bác gắn lọc mới vào. Coi chừng có chất độc gì đó. Bác thay nước rồi ngắt máy lọc mới ra xem có bị nữa không? Tôi dùng EF1 , bỏ vào (từ dưới lên) Gốm + nham thạch, tầng 1: 1 lớp bông+ nham thạch, tầng 2: Bông nén chặt + miếng mút theo máy, OK không vấn đề gì.

6. giangLN

giangLN Active Member

Thích đã nhận:
    1
    đến hôm nay thì em khẳng định la do máy lọc rùi :(, em thay lại 100% nước, sau 1 ngày em cho cá vào test thì ko sao, nửa ngày sau em chạy lọc. đi học về cá lại nổi lên tùm lum, em dùng lọc EF4, vật liệu lọc do nguoi ta setup hộ lúc mới mua lọc ( phải tốn thêm 50k dich vụ đó :(), bây h em phải làm sao hả mấy anh, tại cũng ko biết tháo mây ra kiểu ji nữa

7. janaqua

janaqua Member

Thích đã nhận:
    0
    Atman EF tháo ra rất đơn giản. Khóa 2 van ở 2 ống cho nước không chảy, rút điện ngay. Bốn góc có 4 chốt giữ, bác đẩy chốt lên, nếu kỹ lưỡng thì đẩy chốt ở 2 góc đối xứng nhau trước rồi tới 2 góc còn lại. Nhấc nắp (chứa cả moteur và 2 ống nước ra. Bên trong là các khay chứa media. Tôi nghĩ bác phải bỏ hết các vật liệu cũ cho an toàn rồi rửa sạch thùng chứa và các thứ liên quan, mà chắc cũng phải tháo nước ở 2 ống ra luôn cho chắc ăn. Mua ống gốm, nham thạch,bio ball (tôi không dùng cái này), bông gòn...Số lượng bác phải ước lượng vì tôi dùng lọc nhỏ hơn bác. EF4 hình như 3 tầng .Thứ tự bỏ vào đã nói ở trên, nói chung cũng tùy, thấy các bác trên này nói hai tầng trên cùng cho bông lọc nhồi hơi chặt tay, tầng dưới cùng bỏ nham thạch, còn đáy thì bỏ ống gốm, nếu dùng than hoạt tính thì bỏ chung với bông gòn ở tầng trên cùng (than hoạt tính dùng tối đa 3 ngày rồi lấy ra). Châm nước mồi cho ống và lọc (cái này chắc bác biết rùi). Cho lọc chạy ít nhất 30 phút với nguồn nước ngoài hồ cá (xin được nước trong veo từ hồ các cao thủ thì tuyệt vời) để đảm bảo lọc đã sạch, sau đó mới nối vào hồ. Tôi chỉ biết có thế, có gì sai các bác khác chỉ bảo thêm. Chúc bác có hồ đẹp.

8. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Bó tay.
    Giang ơi bắt đền Cá Xinh Kim Mã đi thôi. Bán thiết bị bao lâu nay cho người ta vật liệu lọc thế nào mà chết hết cá (thiệt hại cũng khoảng 6-700k chứ ít gì). Hay cố tình làm cho cá chết để phải đến mua cá khác

9. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @
    bể 8 tấc dùng EF4 thành cái máy giặt rồi . thử hỏi trong máy giặt có con gì sống được ngoài quần áo
    - bỏ hết vật liệu lọc đi và thay vào đó 3 ngăn đầy chặt bông
    - giảm tốc độ lọc bằng cái khóa ở đầu vào hoặc đầu ra , lưu lượng bằng 1/5 so với mức cao nhất
    - kiếm một xô nước giặt bông bẩn ở bể khác và chạy máy lọc sạnh xô nước bẩn trước khi chạy máy lọc quay lại bể
    ..........................................

10. giangLN

giangLN Active Member

Thích đã nhận:
    1
    sặc lúc đầu là em định mua lọc EF1, mà ông chủ hàng kêu em cứ mua đi , đằng nào sau này em cũng thay bể, thế là cứ thế mua về, họ đến lắp cho mình rồi cứ thế xài có biết gì đâu :((, ông còn kêu máy càng to thì lọc càng tốt chứ sao , bo tay T_T

11. giangLN

giangLN Active Member

Thích đã nhận:
    1
    2 ngày nay em thay nước mới vào, ko cho chạy lọc thì ko thấy có hiên tượng cá nổi len nữa. em chưa dám cho chạy máy lọc. đang theo dõi xem sao, mà em thấy cái lọc này cũng ko chạy mạnh lắm mà, nước cũng bt ko chảy xiết, hay vấn đề ở vật liệu lọc hả anh hò văn tèn ơi hix hix :(