hu hu tép nó ăn hết trứng rồi

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi vattephd, 11/9/08.

1. vattephd

vattephd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Tình hình là rất tình hình ạ con cái nó đẻ ra quả trứng nào là bọn khác nó bâu vào chén.mặc dù em cho ăn đầy đủ,phải làm sao bây giờ

2. ImT

ImT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Không hiển gì hết, bó tay... nói rõ hơn đi bạn.
    Tép đẻ trứng???

3. vattephd

Thích đã nhận:
    7
    thế này vừa xong con tép RC cái đẻ trứng ra thì có con khác nó bâu vào nhấc quả trứng lên đưa vô miệng nhai chẹp chẹp, tức quá.Làm thế nào bây giờ

4. umi hotaru

umi hotaru Member

Thích đã nhận:
    13
    oai, chuyện đó là chuyện phình phường thôi bạn ơi. các loài giáp xác thủy sinh như tôm, cua ôm trứng nhưng khi xả là xả con bạn ạ. nhiều mem vẫn lầm lẫn chúng xả trứng vì có nhiều bài post lên cho thấy chúng "xả trứng". thực ra đó là bị làm " rơi" trứng thì đúng hơn, và mình không rõ những trứng đó thì có nở được không nhưng chuyện đó là không nhiều có ăn thì cũng kệ thôi. khi tép con nở bung ra khỏi ổ bụng tép mẹ thì vỏ trứng cũng tiêu luôn. chương trình discovery cũng đã từng chiếu những cảnh hàng triệu con cua đỏ xả con tạo thành cảnh có một không hai. còn tép RC xả con bạn có thể coi tại một diễn đàn còn đang trong kỳ thai nghén là thuysinh.org

5. vattephd

Thích đã nhận:
    7
    oh ra là thế,sao mình gà thế nhỉ.Cứ tưởng nó đẻ trứng rồi trứng nở.ha ha.Cám ơn bạn.Mà nó mang trứng đến bao giờ thì nở vậy

6. blackbearhcm

blackbearhcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Thực tế mình đã nuôi thì tép Rc xả trứng chứ không xả con như cua hay tép gạo (tép mối). Tép gạo khi xả phần trứng đang mang trên mình thì lúc đó trứng đã nở thành ấu trùng, sau vài ngày ấu trùng này lột xác trở thành tép con. còn tép RC đẻ trứng xuống nền hoặc một hốc nào đó, vài ngày sau trứng này sẽ nở thành tép con hoàn chỉnh mà không qua gia đoạn ấu trùng.

7. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    chắc là trứng hư không thể nở tép con được nên con mái mới xã trứng đó bạn. còn trứng nào có khả năng nở thành tép con thì còn lại. khi nở thì tép con bơi trốn trong các bụi rong đến khi có thể tự ra ngoài kiếm ăn.

8. dam dam conuong

dam dam conuong Member

Thích đã nhận:
    0
    sao bạn để nó ăn hết uổng zậy, lôi nó ra rang hết cho bỏ ghét, hihi, nói vậy thui chư lần sau nó đẻ lại mà, tép đẻ dữ lèm bsạn jì đó ơi

9. vattephd

Thích đã nhận:
    7
    bác này nói xả trứng bác kia nói nở thành tép mới xả,có bác bảo là nở thành ấu trùng xong mới thành tép.Rốt cục là có bác bảo đem rang muối.Hic ko biết đâu mà lần.thôi kệ cho nó đẻ rồi thế nào thì thế ấy.

10. Skyo

Skyo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Có lần mình chỉ nuôi 1 cặp RC trong hồ bé xíu, lúc mua con mái đã ôm trứng sẵn. Lúc đấy mới nuôi nên để ý rất kỹ, ngày con mái xả trứng thì cũng là ngày thấy xuất hiện tép con bé xíu. Ngày đầu tiên thì tép con thường bám vào rong rêu dưới nền. Khoảng 2 ngày sau thì biết bám vào mặt kính và lột xác lần đầu tiên vào khoảng ngày thứ 4. Như vậy, tép RC ôm trứng cho đến khi trứng nở thành con chứ.

11. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    cái này.....mình chỉ rõ 50% vì có một số như tôm càng mini mang con đến ngày thì cho tụi nó bơi. Còn mấy em khác thì..............ko biết.
    Tép kiểng có rất nhiều loại và mình chỉ mới nuôi có RC thôi nên chỉ dám góp ý về con này: vô tình 1 lần ngắm tép thấy con mái đang xả trứng chứ ko xả tép con đâu bạn nhé, và nó rất cẩn thận trong việc chọn chỗ xả mỗi nơi một ít nên tỉ lệ bị xực là khó tránh khỏi khi môi trường dày đặc nhưng ko đáng là bao.

12. anghi

anghi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    lần đầu tiên nghe nói bị ăn trứng nên khủng hoảng thiệt,bạn thấy nó bị ăn trứng thế nào mô tả lại cho anh em biết được ko?

13. vattephd

Thích đã nhận:
    7
    thì nó lao tới chỗ quả trứng nhấc lên cho vào miệng và nhai chẹp chẹp.còn nó ăn kiểu khác thì em chịu