hu huhu...cứu em...cá em bị Lòi Mắt...làm sao đây?

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi nhucnach, 6/10/07.

1. nhucnach

nhucnach New Member

Thích đã nhận:
    0
    3 ngày gần đây cá bỏ ăn,2 mắt lòi ra rõ rệt,có dấu hiệu kéo màng...tầm nhìn của cá ko chính xác nữa,có lẽ vì thế mà ko thấy được thức ăn...em có cho Tetra và nhỏ thuốc nhỏ mắt vào mắt cá rồi...các bác nào đã bị trường hợp như em chưa?và chỉ em cách chữa trị với...tội em nó quá:crying: :crying: :crying:

2. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chài, bệnh này là bệnh khó chịu nhất mà sui lắm mới mắc đấy pác, cũng hên cho pác, là mình có biết qua về bệnh này hy vọng sẽ giúp ích cho pác :
    mình sẽ post nguyên nhân lẫn triệu chứng và cách chữa để pác sau này rút kinh nghiệm nhé
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Triệu chứng là mắt cá lồi ra ngoài như cá của pác đó, nghiêm trọng hơn, mắt cá bị phủ một lớp màng mỏng khiến cho cá không thấy đường bơi hoặc tìm thức ăn, suy yếu dần rồi chết vì kiệt sức. Nguyên nhân do vi khuẩn trong nước bị ô nhiễm gây nên. pác phải thường xuyên thay nước đó 5 ngày/lần
    - Cách chữa: hơi cực 1 chút nha pác.Vớt cá ra ngoài, dùng kem Erythromycin Eye Ointment thoa lên vùng mắt bị lồi ngày 3 lần cho đến khi lành hẳn. Cho 2 ppm dung dịch thuốc tím vào hồ cá để sát khuẩn.
    chúc cá pác mau khỏe, hy vọng cá pác sẽ qua khỏi cơn bạo bệnh này!!

3. Phuongthy

Phuongthy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn lên tiệm cá cảnh cao quý ở trần hưng đạo mua thuốc về ngâm cá đi, cá mình lúc trước cũng bị lồi mắt và kéo màng, mình ngâm thuốc thấy hết. Bạn làm thử đi nhé. Chúc cá bạn mau lành bệnh nha!

4. nmcuong_gli

nmcuong_gli Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Góp ý !

Bạn nên tìm mua thuốc ( hình như là xuất xứ của USA, viên con nhộng mãu nâu ), ngâm trong vòng 24h, sau đó thay hết sạch nước, cho nước và cá vào là okê.
    Chúc cá của bạn mau hết bệnh