Huấn luyện chim khuyên bay đi và trở về

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi mienxaocuabe, 2/5/08.

1. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Chim vành khuyên không chỉ đẹp, hót hay mà nếu biết thuần dưỡng, chim cũng có thể biết một số thói quen như cách nhận biết lồng nuôi, biết bay đi và trở về.

Trước hết không để thức ăn trong lọ của chim vành khuyên mà chỉ cung cấp nước uống, để chim có cảm giác đói. Sau đó đặt vào máng làm bằng giấy hoặc bằng trúc những hạt vừng, hạt tía tô mà chim thích ăn, rồi đút qua khe lồng cho chim ăn. Khi chim vành khuyên quen dần với việc mổ thức ăn ở máng giấy hoặc máng trúc, từ từ chuyển máng này đến gần cửa lồng cho chim ăn.

Tiếp sau đó mở cửa lồng để chim vành khuyên đứng ở cửa lồng mổ thức ăn. Đồng thời, đút máng giấy hoặc máng trúc vào mặt sau lồng, để đuôi chim hướng ra bên ngoài lồng và đứng mổ thức ăn. Sau khi làm như vậy vài ngày, có thể chim vành khuyên sẽ bay ra khỏi lồng. Lúc đầu nên đóng các cửa trong nhà. Vì nếu chim bay ra khỏi nhà ngay sẽ không biết đường trở về. Để chim tự do bay lượn trong nhà đóng kín. Đợi chim ngừng bay, đem lồng chim đến gần nó, mở cửa lồng, lấy máng trúc hoặc máng giấy đưa vào sau lồng, dụ chim đứng ở cửa lồng mổ thức ăn và nhảy vào lồng.

Cứ làm những động tác trên môt thời gian, lúc này không cần dời lồng đến gần chim nữa, chim cũng sẽ bay vào lồng mổ thức ăn. Như vậy, chim đã hình thành phản xạ có điều kiện là muốn ăn phải nhảy vào lồng. Tiếp sau đó, thả cho chim bay ra khỏi phòng, lúc này vành khuyên cũng đã nhận ra lồng của mình và bay vào lồng.

Điều đặc biệt lưu ý là không nên tuỳ tiện đổi lồng chim, nếu không chim sẽ không nhận ra và không bay vào lồng nữa.
    (theo kt nông thon):applause:

2. chim viet

chim viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hình như bài này mình đọc ở quyến sách nào thì phải

3. thandieu16

thandieu16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    mình mà ở gần nhà mienxaocuabe nhỉ
    bạn có bao nhiêu chim đã thả rồi ,nó ra đi có quay trở lại không
    giang hồ dạo này hiểm ác lắm , chim bổi mới đánh về bỏ quầy con đã 30k rùi đó liệu mà huấn luyện

4. thandieu16

thandieu16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    cách này còn gọi là (huấn luyện chim bay đi mà không trở về)

5. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Sau khi thả chim ra dùng phương pháp múa chổi . Đảm bao chim bay đi mà không bay về. hehehe

6. chim_chich

chim_chich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hix làm như bạn chỉ có khuyên non may ra còn đc chứ khuyên mộc hay kể cả khuyên nuôi lâu năm rùi cũng chả ai dám làm trò này đâu :eek:

7. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    hay đấy cảm ơn mienxaocua bể nha nhưng mà làm kiểu này chỉ áp dụng dễ hơn với chim non thoi chứ chim già khó lắm có khi một đi mà ko trở về thì chết bác nào thử làm trước đi hehe rồi báo kết quả cho anh em nha

8. mienxaocuabe

Thích đã nhận:
    107
    hic thì mình đã bảo anh em là nuôi từ nhỏ mà ,hôm gì thả một con chim mái đi nuôi lâu nó vẫn về thôi nó về lại bâu vào lồng mà
    hehe chúc anh em thành công nhé kuc ku

eeeheeh ý kiến hay đấy ,gọi là bài múa chổi đuổi chim heheheeheh=))

dạo này bọn bán chim thấy phong trào anh em nuôi chim mạnh lên bọn nó dịnh cà bóp an em mình mất rồi , ở wue có vài ngàn một con mà mang lên đây chúng nó cắt cổ anh em , hic hôm nào vể quê mà mua tha hồ chọn , tha hồ bẫy

Last edited by a moderator: 3/5/08
  9. khuyenkhongliu

khuyenkhongliu Member

Thích đã nhận:
    0
    hic chắc bác chư a nghe bài mãi không trở vể hehehhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhheeh

10. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    luyện thì mình chưa từng, nhưng thả chim thuộc bay đi rồi ko chịu sống ngoài thiên nhiên thì mình đã từng gặp, mà đa phần đó là những chú chim nhỏ như khoen, hút mật,...chứ chim lớn như than, mi thì chỉ có nuôi từ chim con lên mới mong.

11. mienxaocuabe

Thích đã nhận:
    107
    hôm gì con mi xổ lồng , hehehe tưởng bay di ai ngờ nó lao xuống bãi cỏ nắm im như gà , vui thật, lại bỏ vào lồng

12. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    híc , bác này chơi chim kinh khủng quá , theo minh để chim líu thì tốt nhất đừng chơi cái bài thả này . Con chim đang căng mà thấy chim ngoài trời thì đúng là bay mất luôn . Hôm nào lên chợ Hà Đông bắt chim non nhỉ

13. mienxaocuabe

Thích đã nhận:
    107
    uh mai có p hiên chợ không biết có đi được không nữa hic muôn đi kiếm mấy em quá,chắc phải mùng mười mới qua được mất

14. the-centaur

Thích đã nhận:
    40
    hehe hôm nay đi bẫy khuyên với anh Thụ nhưng ko bẫy được nhung bù lại buổi chiều quyết tâm lên hoàng hoa thám để mua khuyên non.May quá vừa lên tới nơi thì cửa hàng còn đúng một con thế là em bắt luôn hehe
    mua xong thì lượn đi hỏi mấy thằng cha bán rong nó bảo sang vừa có 3 ổ khuyên non nhưng lại bán mất rồi tiếc quá nhung ko sao may mà vớt vát được một chú hehe mấy hôm nữa em chụp post ảnh lên cho anh em xem nhé

15. the-centaur

Thích đã nhận:
    40
    chán quá hôm qua vừa mua được chim non xong thì hôm nay mưa to ko bit trời mưa lạnh thế này nó còn sống sót ko nưa hichic đen quá

Last edited: 6/5/08
  16. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    sặc bó tay ông này spot ảnh đồ trụy lên đây ,admin đâu block acc ngay lập tức,chim cò không đâu mà toàn thè luỡi rồi các loại

17. the-centaur

Thích đã nhận:
    40
    sory anh em nhé em đã sửa và xóa ảnh đấy đi rồi ko hiểu sao hôm qua post ảnh lên trang web greenupload.com vẫn được mà sao hôm nay nó lại ra thế này nhỉ xin lỗi các bác nhé hehe

18. mienxaocuabe

Thích đã nhận:
    107
    heheh kiếm cái lò sửoi mà sưởi cho chim non kẻo nó die heheheheheh,

19. the-centaur

Thích đã nhận:
    40
    ko cần lò sưởi đâu hehe mấy hôm nay cũng có vẻ ko lanh rồi mà hôm trước anh A_a_A có cho em một chú khuyên non chú ta bị rơi trên cây xuống nên bây giờ ko đững vững được chán wa' .Ăn thì chậm ăn lắm bác nào biết cách giúp em chăm ko chỉ cho em với

20. mienxaocuabe

Thích đã nhận:
    107
    thứ sáu này phiên chợ nhỉ vũ có đi được không đấy,đi nhắn tin cho anh nhé , cả tùng nữa,ông umbro có đi luôn không đấy