huấn luyện chòe lửa sàng cầu hay bật đuôi

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi le_a75, 2/4/07.

1. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Chào các bác,
    Nuôi chòe lửa để hót thì không khó, nhưng một con lửa hay là phải biết sàng cầu và bật đuôi. Không biết có bác nào có kinh nghiệm huấn luyện tụi nó về 2 kỹ năng này không. ~X(

2. mct

mct Banned

Thích đã nhận:
    82
    Có ai biết về vấn đề này thì bày cho anh em biết với.

3. toannguyen

toannguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    giọng hót cũa chích chòe lữa là đễ tìm bạn tình trong mùa giao phối, tùy thuộc vào tố chất của mỗi con mà chúng có giọng hót hay hoặc đỡ ( tùy theo nhận định chũ quan cũa con người khi nuôi chúng)hihi, và điệu bộ cũng thế mà thôi.bật đuôi hay chạy cầu là do thói quen cũa mổi con chim,,có con chạy cẩu nhiều nhưng lại không bật đuôi và ngược lại,,có con thì vừa bật đuôi vừa chạy cầu,nhưng theo kinh nghiệm của mình con chim được nuôi đầy đũ khỏe mạnh thi khi căng lửa sẽ phát huy hết khã năng chạy cầu và đánh đuôi nhiều hơn thôi,,chứ mình chưa thấy ai huấn luyện về khã năng này của chích chỏe lửa cả.,hy vọng lả kinh nghiệm cũa mình không đúng, đễ có thễ học hỏi được các cao thủ trong 4 room về chích chòe lữa bạn nào co kinh nghiệm vể chuyện này hảy chĩ giáo nhé,, chúc các bạn vui

4. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Không hẳn vậy đâu bạn Toannguyen ah, đa số chòe lửa mình thấy rất căng lửa nhưng chỉ đứng hót thôi không sàng cầu và bật đuôi gì cả, có lẽ đây là tính của mỗi con, những con bật đuôi nhiều thường là những con đuôi ngắn (chắc đuôi dài nặng quá không nhấc lên nổi, hihiihihih).
    Một nhận xét nữa là khi vừa mở áo lồng và treo lên thi chim hay bật đuôi hoặc sàng cầu, không hiểu lúc đó có gì làm tụi nó kích thích giữ vậy, bà con có nhận xét gì thì chia sẽ để mọi người có thể dựa vào những yếu tố này "chọc" cho con chim tạo thành phản xạ thường xuyên hơn, biết đâu lại thành công đấy.

5. toannguyen

toannguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chào bạn ALE A75..lữa đuôi dài nếu nuôi tốt có thễ lực xung mãn vẫn bật đuôi và sàng cầu như thường điễn hình như mấy con lữa của ông DAVID người SING trong trang shama.com.sg hiiii.. nếu chim bạn nuôi mà không đũ thể lực thì không thễ phat huy được hết khã năng này đâu.

6. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Trời, mấy con lửa trong trang web của Sing. hay quá ha, mê luôn. thanks Toannguyen nha.
    Toan nói đúng đấy, dĩ nhiên là phải căng lửa thì mới trình diễn được hết khả năng chứ.
    Mình có một nhận xét muốn tham khảo mọi người.
    Thường lửa bổi về đến tiệm đã qua "nhiều cửa" rồi nên khó tìm được chim hay, vì vậy mình chỉ hy vọng ở chim chuyền và chim con. Năm ngoái mình tuyển được một em, lúc mua thấy nó nhảy giữ lắm, có vẻ nhát nhưng kẹt không có chim nuôi nên cũng bắt đại, vậy mà năm nay chơi khá lắm,hót và bật đuôi rất đẹp,chỉ không sàng cầu thôi, mình cũng hy vọng vào mùa sau lắm.
    Cách đây 4 tháng, mình cũng chọn một em bổi nhát lắm, nhưng hiện giờ thì nó cũng hót và bật đuôi khá hay.
    Không biết là do mình may mắn chọn được 2 em nhanh nhảu này hay là thực sự những con hay nhảy đùng đùng thì lại chính là những con hay.
    Mong mọi người cho biết ý kiến.

7. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Theo mình thấy nếu muốn con chim chơi sung mãn thì nên tích lủy năng lượng cho nó trước khi ra hội chơi hoặc tập thói quen đi ra ngoài nó chơi mới sung. Thường xuyên mang đi dợt để nó học hỏi những con hay khác. Về nhà nên trùm áo lồng cho ngủ sớm. Nếu như đi dợt rồi về nhà còn cho nó hót đấu với mấy con ở nhà thì chim dễ mất lực và chỉ hót dạng đối phó (hót để giành lãnh thổ) điều này nếu nuôi chơi nghe hót thì nuôi thế nào cũng được. Nếu muốn ra hội chơi để người ta ngắm con chim mình và khen thì nên cho chim nghỉ ngơi nhiều khi về nhà. Chúc các bạn thành công.

8. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cám ơn Công minh, nhưng nhà mình nuôi trùm áo nó vẫn hót thì làm sao đây, để sát chim mái như Mi có được không?
    Mang chim đến hội để nó học giọng của chim hay, vậy mà về nhà không cho nó ôn luyện chắc nó chửi mình nát nước quá, hiihihihi, có lẽ chỉ ép cho nó nghỉ ngơi trước khi thi đấu thui.