Huấn luyện la hán như thế nào ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Ca La Han 3, 11/10/06.

1. Ca La Han 3

Ca La Han 3 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cháo các anh chị trên diễn đàn,có anh chị nào biết cách dạy cho la hán nổi đầu lên và cho mình sờ ạ, vì em thấy ở cửa hàng có mấy con la hán tự nổi đầu lên cho sờ,có anh chị nào biết cách huấn luyện xin chỉ giúp em,xin cảm ơn các anh chị 4r ,chúc mọi người vui vẻ .:)

2. thanhliêm

thanhliêm Guest

theo cách của mình: để cá hơi đói, cầm cá mồi bằng ngón trỏ và ngón cái, nhúng chìm cá và hết 1 lóng tay ngập trong hồ, rung tay nhẹ, làm riết rồi cá sẻ quen và sẻ ăn mồi ngay trên tay của bạn, lâu ngày về sau bạn chỉ cần cho tay vào là cá sẻ bơi tới ngay để bạn tha hồ mà sờ mó!:laughing: :laughing: =))

3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Lúc đầu nó ngại, nó ko cho mình sờ đâu, nên cứ phải thọc tay vào sờ đại, khi nào nó thích rồi thì tự nhiên nó sẽ đưa cho mình sờ thôi.

Last edited: 12/10/06
  4. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    các bác nối có thiệt không, sau cá mình thộc tay vào là nó phập chải máu liền. mình sợ lắm. nó cắn mình 2 nhát ròi.

5. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Bác Thanhliem và bác Ltdhong nói đúng rồi đó các bạn...

Mình cũng có 1 con cá rất nhát khi mới mang về...
    Nghe lời của các anh/em mình cho nó nhịn đói 2 ngày...

Tới ngày thứ ba: tay mình cầm con tép (đông lạnh) để trên mặt nước... di tay đi đâu thì con cá của mình chạy theo tới đó... Tuy nhiên tốc độ phóng từ dưới đáy hồ lên mặt nước của nó còn nhanh lắm... nhiều khi mình rút tay không kịp... coi như toi mất con tép...

Bạn cũng nên thỉnh thoảng "vuốt ve" em nó vài cái... (mặc dù nó không cho, mình cũng làm liều...hihi... hồi xưa vô công viên cũng dậy mà...): đưa cả bàn tay vào.... ốp con cá sát vào kiếng... rồi tha hồ mà.... chụp hình (chứ không phải....như trong công viên đâu nha...)

Khoảng 1-2 tuần thì cá sẽ quen với bạn...
    Chúc bạn thành công!

6. huylinht

huylinht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    theo em thấy thì bọn cá nhỏ thường nhát và ít khi có chuyện sờ đc đầu vì chúng bơi rất nhanh! Nuôi đến khi đc khoảng tầm 2 bàn tay thì tha hồ mà vuốt ve cái đầu vì cá đã to, dạn người và chậm chạp !

7. gaizka

gaizka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    anh huylinht nói chính xác rùi đó , cá nhỏ khoảng 2 ngón - 2 ngón rưỡi không chịu cho mình vuốt ve đâu,cho tay vào là nó bèm liền :D , ít nhất cũng trên 3 ngón tay mình mới có thể giởn với nó được.

8. nhuytrieu

nhuytrieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của em ngộ lắm 3 ngón tay rồi,chừng nào cho ăn no xong mới cho giỡn với sờ đầu.Còn bỏ đói nó,nó còn ko thèm nhìn mặt mình nữa chứ đừng nói nổi lên đòi mồi.:D

9. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Tùy từng con thui các bác ui. Có con ngay từ bé muốn bắt thì chỉ cần thò tay vào bể nhấc lên, còn không thì có mà lùa vợt thoải mái cũng không túm được :D. Hiện tại tui có 1 em thì muốn sờ mó đâu cũng được, 1 em nữa thì luôn e thẹn, muốn sờ đâu thì phải dùng vợt to móc nó từ bể ra mới được :D

10. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Mấy con dữ dằn thì mình phải đè nó lại rồi mới sờ được.

Nhỏ xíu mà sờ làm gì? Chờ khi nào nó lớn , nổi u, nổi cục sờ mới đã chớ.

Ngộ gì đâu, đói nhăn răng còn ham muốn gì nữa đâu mà sờ với mó.

11. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Ặc ặc ...cho em spam chút....nhịn cười k được....
    A Dũng ơi có trừu tượng quá k....gây hiểu lầm mất