Huế - Gác cu ký sự

Thảo luận trong 'Gác cu ký sự' bắt đầu bởi dainoi, 3/2/12.

1. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    Cố đô Huế xưa nay vốn nổi tiếng với những di tích lăng tẩm, đền đài cổ kính và dòng sông Hương thơ mộng làm đắm say bao thi nhạc sĩ. Con người Huế xưa nay sống bình dị, hiền hòa và sâu lắng. Huế còn được thiên nhiên ban tặng nhiều vùng rừng núi bao la trong đó nối tiếng có rừng quốc gia Bạch Mã, vùng rừng núi Nam Đông, A Lưới với giống chim chào mào mà anh em chơi chim các tỉnh đều mê.

Nói về cu cò thì Huế cũng là vùng đất có nhiều dũng tướng,trước giờ cu Huế ít được mọi người biết đến, “Hội cu gáy Huế” được thành lập là dịp để Huế khoe cu với anh cả nước. Mời anh em theo chân “Hội cu gáy Huế” thỏa mãn cái thú vui “gác cu” và tìm hiều vùng đất “Thần Kinh” nha.
    ---> Bắt đầu nào
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 03:50 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:40 PM ----------
    Để bắt đầu Topic, xin giới thiệu với anh em buổi giao lưu đầu năm tại nhà một thành viên (cugaytuanhue) để mừng năm mới và bàn kế hoạch gác cu.
    Như đã hẹn, chiều mùng 4 Tết anh em cu gáy Huế đã có buổi gặp mặt đầu năm. Địa điểm là nhà anh Tuấn (cugaytuanhue) ở chợ Nọ.
    Anh em hẹn nhau tại Đập Đá, chú Dũng (dainoi) làm hoa tiêu dấn đường
    Nhà anh Tuấn thật đẹp với dòng sông xanh trước mặt
    Căn nhà cổ rất rộng 3000 mét vuông đất, với chiếc cổng bề thế chào đón anh em cu gáy Huế ghé thăm gia chủ
    Sau khi dạo một vòng thăm nhà, buổi giao lưu bắt đầu với những lon HUDA thân quen
    Một hai ba dzô nào
    Nhà anh Tuấn cu treo khắp nơi
    Lẫn giữa cu là mai và gà rừng (một mẹ nở 11 con, liu'dai đã đăng kí 1 em trống, heheheh)
    Gia chủ khoe chim
    Bác hội trưởng soi chim chủ nhà
    ..............................
    Sau khi no, say, vui.... anh em quyết định 14 tháng giêng này nếu thời tiết thuận lợi sẽ làm lễ khai lụp đầu xuân
    Anh em huế chia tay nhau trong niềm vui vì đã có hội chơi
    Chúc một mùa xuân an lành và hạnh phúc
    Chúc hội cu gáy huế ngày càng vững mạnh
    Chúc diễn đàn ngày càng phát triển
    Hẹn gặp lại
    Trích bài viết của liu'dai

Last edited: 3/2/12
    thucu, theanhbmt, Zeero and 27 others like this.
  2. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    nhà thế này thì sướng thật. đất rộng, cây cối chim muông đều đủ cả.

Thuyet Truong and dainoi like this.
  3. cu_hung

cu_hung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    các bác thật vui, chúc cho hội ngày càng phát triển, nhìn lon huda sao mà nhớ sông hương quá ah.hii

4. mechoethan

mechoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    568
    vui xuân thế này thì hay đáo để các bác ạ..náo nhiệt quá.
    p/s:chú cu gáy có cái lồng e tưởng cái bu nhốt gà con,nhìn hay hay.thân!

hungvcb, Thuyet Truong and dainoi like this.
  5. ducsuhong

ducsuhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    607
    Thích nhất là căn nhà của bác Tuấn,e mơ cả mấy đời cũng ko dc

hungvcb and dainoi like this.
  6. HÀ KIỀU

HÀ KIỀU Active Member

Thích đã nhận:
    83
    nhìn khuôn viên nhà bác chủ thích quá thui đàn gà con nhìn yêu quá
    Thân chào!

dainoi thích bài này.
  7. tintle

tintle Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,627
    Chúc cả nhà vui, e thích cách nuôi chim của gia chủ, những chiếc lồng mộc mạc đơn sơ chỉ có 1 không 2 ...:))

Zeero, bacle and dainoi like this.
  8. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    Cảm ơn các bác đã ghé thăm topic, quả thật nhà bác Tuấn quả là một nơi lý tưởng để nuôi cu gáy.

bacle thích bài này.
  9. Thuyet Truong

Thuyet Truong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,725
    Nhìn cái lồng đặc trưng của người huế , lại nhớ ông cụ thân sinh của mình ngày trước muốn nuôi chim thì phải đan lồng chứ có đâu mà mua , ông thường đan cho mình những chiếc lồng như trong hình để nuôi chim
    Có dịp về quê giao lưu cùng ae Huế

Thân chào

10. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    Khai lụp đầu năm không thành công

Vì do thời tiết ở Huế vẫn còn se lạnh nên buổi khai lụp đầu năm (5/2/2012) được dời sang 12/2/2012. Thời tiết vẫn chưa chịu chiều lòng người, nhưng an em vẫn quyết tâm đi khai lụp lấy may mắn đầu năm. Địa điểm là xã Phú Mỹ, Huyện Phú Vang.

Lần đầu tiên dai noi đi gác cu và lần đầu tiên được sở hữu một chú mồi trong lòng có chút bồi hồi khó tả, không biết ra rừng chú ta sẽ chơi thế nào, nghe chuông điện thoại hẹn giờ là bật dậy ngay.

Anh em hẹn nhau 7h10 xuất phát, bác hội trưởng có mặt đầu tiên tại điểm hẹn sau đó là dainoi, bác Tuấn, bác Lộc ( có 2 bác vắng mặt vì việc riêng). Cả hội tiến về phía cây xăng Lộc Sơn gặp codo- làm hoa tiêu đưa tới bãi gác. Trời vẫn còn se lạnh và khó có thể nắng lên được.

Hôm nay bác phóng viên liu’dai bận đám cưới nên dainoi thay bác làm phóng viên, mấy bác xích lại gần nhau làm phô cho hoành tráng nào:

Tất cả đều đầy đủ : tinh thần, mồi, và túi rút.

Phong cảnh bãi gác

Ai cũng rất hăm hở, bãi gác cu là một vùng toàn cát trắng trải dài mấy km, trồng toàn tràm và rất nhiều mộ xung quanh ( hy vọng các cụ phù hộ an em bắt được nhiều bổi).

Bắt đầu chinh phục bổi

Anh em chia làm hai nhánh, dainoi theo bác hội trưởng, codo theo bác Tuấn, bác Lộc. Con mồi bác hội trưởng rất mau mỏ, nó thúc ngay sau vài phút hạ sào ( nó được mệnh danh là máy mp3 vì chơi cả ngày quên cả uống nước). Vừa thúc, vừa chiêu : cục cúc cu, rồi cục cúc cu.. cu ( có thằng nào ở đây không). Con mồi thổ của bác Lộc và đồng của bác Tuấn cũng bắt đầu đáp lại.

Anh em ngồi đợi cả tiếng thấy 1,2 cặp bay ngang ngó mấy thằng khách tí rồi lại đi. Thấy tình hình không khả quan mấy bác hạ mồi xuống ngồi xơi nước rồi nhìn bọn nó gù cho đỡ buồn.

Xin phép bác Tuấn, bác Lộc cho em show hàng của các bác tí.

Sau một hồi suy nghĩ bác Lộc nói chuyển địa điểm cách đó khoảng 3-4 km, nhưng tình hình cũng không mấy khả quan. Đến hơn 12h anh em quyết định rút lui để chờ nắng ấm chim trời nổi cái đã.

Thật không ngờ khi ra chỗ gởi xe, lại có kịch hay để xem. Một cặp bổi làm tổ trên cây dừa ngay cạnh đường đi, bọn này khá dạn, người đi qua mà chúng không bay. Anh em bảo nhau treo lên xem sao, bác Lộc đem con thổ ra nghênh chiến treo trên cây dương phía trước cây dừa.

Chú mồi của bác Lộc tự nhiên dở chứng làm ít quá, 2 chú bổi về nhìn thấy đứng ngắm chơi ( có lẽ nghĩ sự xuất hiện của thằng này cũng không ảnh hưởng gì đến hòa bình thế giới).

Lát sau thêm chú bổi nữa trong đó có 1 con giọng thổ, bác Tuấn bảo kiểu này thế nào cũng có 1 em, chúng ta không thể về không được. Danoi cảm thấy vui vui vì lúc đầu hăm hở được xem bổi đấu với mồi mà chưa được thỏa mãn. Anh em quyết tăng cường nhân lực, bác hội trưởng treo chú mồi ra cây mưng (lộc vừng) gần đó, rồi bác Tuấn cũng treo chú đồng lên. Nhưng tất cả ngóng đợi trong vô vọng, nhà bổi kia chỉ bay qua lại gáy, gù vài tiếng rồi đứng nhìn. Anh em thấy cũng trưa rồi, thôi đành chờ trời ấm áp lên rồi quay lại phục thù. Tuy không bắt được chim nhưng anh em đều cảm thấy vui sau một thời gian dài nghỉ đông lại được hưởng thú vui gác cu, đặc biệt với dainoi tôi thì đây là kỷ niệm tuyệt vời không bao giờ quên được.

(mời các bác vào đánh giá dùm chú mồi đầu tiên )
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=90998&p=1126429#post1126429
    Hẹn lần sau….

Last edited: 14/2/12
  11. cugaytuanhue

cugaytuanhue New Member

Thích đã nhận:
    59
    Vùng này chim nhiều thật, nhưng do trời còn mang âm hưởng tiết trời mùa xuân, xe lạnh và mưa phùn nên bổi vẩn chưa sung để nghênh chiến, hẹn lại khoảng 15/2 âm lịch chúng ta về đánh tiếp. Theo các bậc tiền bối thì chim bổi vùng này rất dữ, hầu như đánh về đa số thuần dưỡng thành mồi tốt, hy vọng lần sau sẽ đi có hiệu quả hơn, sở dĩ hôm đó không đánh được chim là do thiếu hai con mồi chiến của Mr Hiếu và hồ tấn Thành đó, hẹn gặp lại ở lần gần đây nhất.

12. hotanthanhvn

hotanthanhvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    863
    Lại 1 lần nữa lở hẹn với anh em,mong anh em thông cảm ! Sáng hôm đó vì bận cái tiệc cưới của thằng bạn ngay trước mặt nhà, mở mắt thấy nhau nên không thể không tham dự tiệc cưới của nó được.

Sấm Vương, dainoi and Loc abc like this.
  13. liu'dai

liu'dai Active Member

Thích đã nhận:
    198
    Hic, thấy các bác đi khí thế ngút trời thế cũng tiếc.
    Công nhận vùng này chim nhiếu, tuần trước liu'dai với codo đi treo mồi lên là có bổi liền, nhưng mùa này chim trời chưa sung nên chịu .
    Hi vọng lần off tiếp theo sẽ ok.
    chúc cả nhà vui

Last edited: 14/2/12
    dainoi thích bài này.
  14. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    Hai bác đi vui vẻ ở đâu để mấy anh em phải ấm ức cho lần đầu tiên ra quân, bữa sau không có mặt nhớ đền bù đó.

hungvcb thích bài này.
  15. hotanthanhvn

hotanthanhvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    863
    Hôm đấy đi bẫy ko có chim rồi về luôn chứ ko nhậu nhẹt gì hả anh em? Hôm đấy đi đám cưới về cứ mong cho có ai điện thoại đi nhậu tiếp mà ko thấy, tưởng hôm đấy ko ai đi bẫy khai lụp nữa chứ.
    Trời bữa nay nắng gắt gao rồi đấy, chim trời cũng bắt cặp chuẩn bị sinh sản rồi anh em chuẩn bị đi chuyến tiếp theo thôi.

hungvcb and Nguyenmai like this.
  16. cuongludu

cuongludu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    em cũng là người Huế đây mấy anh ah , vào Sài Gòn lâu rồi nhớ Huế quá, nghe nói ngoài Huế ít cu và cũng ít người chơi cu lắm , nhìn mấy cái hình mà cứ nhớ quê da diết , nhớ bãi cát trắng quá

17. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    Thân chào các bác trong hội Cu Huế, nhìn không khí khai xuân của các bác thật là khí thế khiến cho ybdamleo ở trong Tp BMT thấy cũng phấn khích thay tiếc là ở quá xa nên không thể tham chiến cùng các bác trong chuyến khai lụp, du ngoạn sơn lâm đầu năm, qua diễn đàn chúc hội mê cu của các bác không ngừng phát triển, phát huy hơn nữa truyền thống cu cò mà các bậc tiền nhân đã truyền lại, chúc một năm mới gặt hái được nhiều thành quả mới để thỏa chí đam mê

18. Nguyenmai

Nguyenmai Active Member

Thích đã nhận:
    286
    Chào bạn,
    Cách nay độ 4 tháng mình có vào khu du lịch Tân Phong (gần Thành phố Huế) chơi để ý thấy chim gáy còn khá nhiều nhất là phía giáp núi. Chim gáy - gù - đấu đá lung tung xem ghiền muốn chết luôn. Các bạn gần khu vực này đem mồi vào tập là ok lắm lắm. Chào.

hungvcb thích bài này.
  19. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    Cảm ơn bác ybdamleo rất nhiều. Chúc bác một mùa cu gặp nhiểu bổi hay.

20. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    Ồ cám ơn dainoi về lời chúc thân tình. Nghiệp mê cu với ybdamleo cũng như mọi người gắp nhiều bồi còn chi bằng, nhưng với những chú gáy thuộc về sơn lâm hiếm còn chi bằng hơn nữa. Nhân dịp còn xuân cũng chia xin chia vui cùng các bạn một trong số lần du xuân chú gáy cưng của ybdamleo đã thu phục được một bạn thổ dền còn tơ chim phải nói là thật ưng ý tiếc là không thể gửi đính kèm hình ảnh cho các bác qua trang tin này đc. À quên mất nếu dainoi có Email thì gửi cho ybdamleo mình sẽ gửi hình ảnh về món quà khai xuân mà chú gáy cưng đã tặng cho ybdamleo

Last edited: 28/2/12
    hungvcb thích bài này.