HUHU ! cá của em 2 con lại sình bụng

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi fallingstar, 4/10/07.

1. fallingstar

fallingstar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sau một tuần mắc bệnh em cá lai màu đỏ của em đã die :( hiện tượng : mắt sưng nhè nhẹ, màu sắc nhợt nhạt ko còn đỏ thắm , gần như bị mù , người mọng nước, vảy xù lên , theo như tình hình là bị sình bụng ) hôm nay die rồi mặc dù em đã tắm nước muối bằng cách cho vào vợt và tưới nhẹ 1 ca nước muối nhạt tới hết rồi cho vào bình nước mưa và cho ra ngoài trời mát !:((
    hiện tại con cá CT trắng đục khá đẹp của em h cũng bị 1 bệnh quái quái :(( lúc mua ở betta ngư phủ cũng thuộc loại nhát nhát nhưng vẫn xù vây đẹp! nhưng từ lúc về nhà rất nhát , thấy động nhẹ tay đập là bỏ chạy :( khi thấy cá khác bể cạnh ko xù vây dọa lại mà thường lảng đi , bơi ko lanh lẹ mà lười nhác :(( con này thì người ko nhợt nhạt đi mà bụng ko giống trương nước như con đỏ mà lại như kiểu ăn quá no nổi một cục tròn to nhìn có vẻ đen đen phía bụng gần phía đầu :( , con đỏ thì ko có đen j cả mà chỉ như trương nước căng đều và nhẹ :(
    cá em bị sao thế này ai cứu nó đi :( h nó nhìn con HM khác thì có con nó giương lại nhưng có vẻ ko máu me mà uể oải lắm !
    em nuôi nó bằng nước mưa , cho ăn trùn chỉ 3 ngày mới cho ăn :( sao thế hả trời

2. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Chào Fallingstar
    Anh thấy cá bị sình bụng thì khó chữa lắm, trên diễn đàn này hình như chưa có ai chữa được cả thì phải. Anh có đọc một trang web nói về bệnh rối loạn tiêu hóa (sình bụng chắc là ổ bụng có vấn đề, tiêu hóa không được...)
    Bụng cá căng đầy nước và không có khả năng đào thải. Bụng căng làm vẩy cá rộp lên trông giống như “quả thông”.

Chẩn đoán: có nhiều nguyên nhân gây nên bệnh này:

- Sình bụng cấp tính: tức bụng căng lên bất thình lình. Cá bị nhiễm khuẩn gây xuất huyết nội.
    - Sình bụng mãn tính: tức bụng căng lên từ từ. Ký sinh trùng hay bướu phát triển ở bụng cá có thể gây nên tình trạng này.
    - Sình bụng mãn tính: tức bụng căng lên từ từ. Cá bị bệnh lao cá Mycobacterium tuberculosis. Bệnh này lây rất mạnh.
    - Những nguyên nhân khác gồm nhiễm virus, tổn thương nội tạng, suy thận vì sử dụng quá nhiều thuốc hay thuốc quá mạnh.

Chữa trị: bệnh này rất khó chữa trị nhưng nếu nguyên nhân là vi khuẩn và được phát hiện sớm thì có thể chữa khỏi. Vì vậy cần phải tìm hiểu xem có phải bệnh do vi khuẩn gây ra hay không, việc phát hiện nguyên nhân gây bệnh là một phần của điều trị và phòng bệnh.

Khi các vẩy xù lên chứng tỏ cá bị bệnh trầm trọng. Ngâm cá trong nước muối có thể giúp tiêu bớt chất lỏng trong mình cá. Có một loạt các loại thuốc dùng để chữa bệnh sình bụng do nhiễm khuẩn nội tạng. Các loại thuốc chữa bệnh ngoài da không có tác dụng trong trường hợp này.

Có thể dùng 3 loại thuốc sau:
    Tetracycline (hãng Aquatronics): kháng sinh phổ rộng để điều trị vi khuẩn gram dương và một số vi khuẩn gram âm. Dùng điều trị bệnh thối vây, tưa vây, sưng mắt, sưng mang, các vết lở loét trên miệng và thân, bệnh sình bụng, bệnh lở miệng và những bệnh viêm nhiễm cơ hội như bệnh nấm. Những bệnh liên quan đến các loài cá đẻ con (livebearer) và cá vàng. Nên sục khí mạnh khi dùng thuốc. Tác dụng tốt đối với một số loại bệnh gây ra bởi các vi khuẩn Aeromonias, Pseudomonas và Mysobacterial.

Maracyn–Two (hãng Mardel): kháng sinh phổ rộng để điều trị các bệnh nhiễm khuẩn gram âm cả bên ngoài và bên trong vì nó có khả năng thẩm thấu qua da. Điều trị hiệu quả các bệnh thối vây, sưng mắt, bệnh ở mang, bệnh sình bụng (bụng căng phồng, vảy xù lên), nhiễm trùng máu (vết xuất huyết hay lở loét trên thân), các bệnh nhiễm khuẩn nội và bệnh cơ hội. Hiệu quả ngay cả khi cá không ăn thức ăn trộn thuốc. Thành phần: Mincycline hydrochlor.
    Kanacyn (Aquatronics): chữa trị các bệnh nhiễm khuẩn gram âm và dương bao gồm xuất huyết, sình bụng, thối vây, sưng mang, bong hay xù vảy, bệnh nấm, nhiễm khuẩn vibrio, lao cá (tuberculosis), mất sức và lở loét.

Chúc cá của em chóng khỏi bệnh

3. dinhvl

dinhvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá bị sưng mình vẩy dựng lên khó chửa lấm
    cá bị bụng to thì bạn pha nuớc muối hơi mẵn mẵn ròi thả cá vào ngâm ko cho ăn.khi nào thấy bụng xẹp thì cho ăn từ từ lại.rửa trùng sạch rùi cho ăn

4. dragonbetta

dragonbetta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bạn bị bịnh một loạt thì theo tui đoán khả năng là do nước mưa nhiều hơn là do thức ăn, bởi cá bạn có chứng sưng mắt kèm theo. Bạn thử dùng nước lọc trong chay cho tí muối (ít thôi) và đừng cho nó ăn tuần lể coi có đở không. Đừng mua thuốc chi cho tốn tiền. Khi vẩy đả xù lên là khó chữa lắm.

5. fallingstar

Thích đã nhận:
    0
    :( huhu ! con kia bị sình bụng đã die ko nói ! H các anh cứu em White CT của em với ! thực sự con này màu đẹp lắm ! h có cục nhỏ trong bụng phía sát mang làm nó lồi ra và có vẻ trong đó màu tối tối đen đen ! em thử bắt cá và nặn thì ko có j (khổ thân em nó) , em đã tắm nước muối cho nó 15s và cho nó vào bình nhỏ với nước lọc từ nước máy rồi :( mấy hôm nay có cho ăn đâu 3-4 ngày rồi ko cho hôm nay mới cho vài con trùn chỉ thui :( em CT trắng muốt này với em đỏ hôm trước khác hẳn nhau về triệu chứng , em kia bị trương nước , vảy xù màu nhợt đi và lồi mắt còn em này thì h vẫn bình thường , bụng lồi u to nhưng ko phải dạng sình nước mà giống như ăn quá no ( mặc dù ăn ít) , lậy trời nó ko chết vì bệnh j quái đản và cũng ko chết vì em bắt nó lên nhiều hành hạ :(

6. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    sình bụng mà bạn bắt lên nặn thì nó bụng ruột luôn à. Theo mình cứ ngâm nước muối + thay nước hàng ngày. Xù vảy trước nuôi cá chọi cũng gặp rồi, cũng chỉ ngâm muối thôi mà sống sót khá nhiều

7. fallingstar

Thích đã nhận:
    0
    tại trước có anh nào kêu nếu nó khó tiêu cái j nặn ra là ok ( em biết liều nhưng ko muốn nó thảm :(()
    hóa ra cái j cũng ngâm muối , các anh cho em biết chi tiết đi , bao nhiêu thìa cho 1lit ? mà ngâm bao lâu , một lát rồi bỏ ra hay hòa nhạt rồi kệ nó ? :((

8. TiemCaChu7

TiemCaChu7 Banned

Thích đã nhận:
    0
    Cá bị sình bụng mình nên ra các tiệm cá lớn hỏi đi mình cũng có 1 con bị nè ra hỏi người ta chỉ mua thuốc về bỏ vào là hết àh

9. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Anh nghĩ ngâm muối là chỉ chữa bệnh ngoài da thôi, ko ăn thua đâu.
    Anh có bài thuốc này chữa bệnh sình bụng ở cá (nói chung nhé)
    Bệnh sình bụng ở cá do nhiều nguyên nhân nhưng thường gặp là do giun trong các cơ quan tiêu hóa của cá. Cá bị bệnh thì bụng bị trướng lên, cá bơi lội không bình thường. Cá giảm ăn hay không ăn hoàn toàn. Trong trường hợp cá còn ăn thức ăn thì trộn thuốc vào thức ăn với liều lượng Furazolidone 50-75 mg/kg cá. Cho cá ăn liên tục 7 ngày. Trường hợp cá không ăn thì tắm với liều lượng 20 mg/L liên tục trong vòng 2-3 ngày. Đối với cá xiêm (Betta splendens) hay lia thia ta (Betta imbellis) thường ăn trùng chỉ hay lăng quăng cho nên rất khó trộn thuốc vào thức ăn. Cho nên cá bị bệnh thường tắm trong Furazolidone.

10. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Còn bài này nữa
    Hãy dùng sản phẩm BIO-FISH - GIẢI PHÁP TỐI ƯU KHI CÁ BỊ PHÂN TRẮNG, SÌNH BỤNG. Sử dụng men tiêu hóa BIO- FISH MV không hóa chất, không kháng sinh, an toàn, hiệu quả để trị bệnh tiêu chảy, sình bụng, ăn không tiêu, bụng bị chướng, phân trắng, phân nhớt thành sợi, cá biếng ăn.

11. fallingstar

Thích đã nhận:
    0
    tý nữa hôm qua em còn định trộn fucagar hòa nước rồi ngâm cho cá cơ :( có vẻ con nhà em bị sao đó khó tiêu nên ko đào thải chất bẩn đc , nhưng sáng nay trước khi đi học em có nhìn thấy nó mới ị phân đen một ít ! tới h đi học về thấy một đống phân đen khá nhiều và bụng cá đã teo nhiều , cá cũng ko hoảng loạn nữa ? phải chăng con của em chơi phải cục j đó ko tiêu nổi em nặn ra là hết ? dù sao nó vẫn chưa bt lại , hy vọng sẽ khỏi