Huhu -Các anh ơi cứu em với !!!

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi vitcondeptrai, 8/8/07.

1. vitcondeptrai

vitcondeptrai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sáng nay em mới mua mấy con cá 4 vân với neon Vừa thả neon xuống nước cá 4 vân rượ chạy té khói .em mua 9 con bây giờ chỉ còn có 6 con mà nó không thèm bơi theo đàn chỉ có 4 con bơi theo đàn thôi .Còn 2 con kia không bơi theo dàn nhưng không núp trong bụi rong .Hồ em có bỏ mấy con cá mun ,7 màu ,7 con 4 vân + 6 con neon+1 đàn cá vàng đuôi ngắn củn .chiều nay mối vớt 1 con ra thấy nó bi mất mắt ,lòi ruột ra luôn không biết con nào làm thủ phạm nữa .Cấp cứu khẩn cấp cho đàn neon của em . Cứu em với Giờ tụi neon này phải làm sao giờ ?:crying: :crying: :crying: Thanks các bậc tiền bối trước .Cứu :crying:

2. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Xêcan là cá dữ, càng lớn càng "độc tài", nhiều người không nuôi cũng vì lý do này. Bạn phải tự giải quyết

3. vitcondeptrai

Thích đã nhận:
    0
    Anh mig ơi ! cho em hỏi cá 4 vân này có bỏ vào được trong cái chậu bằng thủy tinh được không ạh ? cái chậu mà tròn tròn đó . không thôi em đem đi cho bớt quá .Hix hix
    Mới nãy em cho cá neon ăn thấy nó cũng chạy ra để lấy thức ăn nhưng bị mấy con khác ăn hêt trước khi nó kịp dớp được rồi .Với lại em thấy nó không còn theo bầy nữa rồi anh mig ơi .Neon của em là neon thường đó .khi mở đèn thì thỉnh thoảng em thấy nó cũng có bơi theo đàn con lúc tắt đèn từng con từng con nó chui vô dám rong luôn .Hix

4. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    không cần thiết, mình nuôi xêcan với bảy màu, bút chì mà có sao đâu, loại cá này thích xơi đuôi kẻ khác lắm, bạn chỉ cần nuôi xêcan thành bầy, cỡ 9-10 con là được, nhưng hồ nên rộng chút vì mấy cậu này rất hiếu động, cho ăn đầy đủ. hoặc bạn cũng có thể cho xêcan ăn ở góc khác trong hồ ( tụi nó thích đòi ăn lắm) sau đó cho mấy con cá kia ăn ở góc khác( mất nhiều công sức lắm đó). mà mình lưu ý là nên tính toán cho kỹ vì mình nghe nói cá neon hiền lắm, nuôi tụi nó phải nhiều hơn mới thành bầy. chúc bạn thành công.

5. vitcondeptrai

Thích đã nhận:
    0
    hì sáng nay thấy tụi neon lại bơi thành bầy lại rồi .Lại có lúc 1 ,2 con tách đàn .Chẳng hiểu tại sao nữa .chắc tại hình như mấy con cá xecan nó bơi hăng quá là tách đàn tụi neon hay sao đó .Cho tui hỏi cá trâm hồ 75x45x50 là nuôi khoảng bao nhiêu con.Trước khi bỏ vào hồ có cần xử lý gì trước không ? thanks

6. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    theo mình ước lượng thì khoảng 50 con, nếu ít ôxi, khoảng 75-100 nếu nhiều ôxi, mà bạn nuôi cá trâm làm thức ăn cho cá lớn hay là làm kiểng vậy, ý tưởng hơi bị "độc" đó nha. nếu nuôi làm kiểng thì mình xin gợi ý mua rong đen hay rong đuôi chó về cột vô cục gạch để giữa hồ, nếu co nhiều sáng thì cỡ một tháng sau là nó lên đẹp lắm, mình thấy người khác làm rồi, hiệu quả cao phết

7. vitcondeptrai

Thích đã nhận:
    0
    Ủa rong đuôi chó cột vo cụng gạch được ha? mình mua 1 đống về cắm xuống nền mất rồi giờ nhìn vào bụi cây rong đuôi chó thấy xanh lém :D.
    Nếu mua 50 con cá trâm có cần phải nuôi riêng 1 cái chậu rồi bỏ thuốc trị nấm vô để ngừa giống cá neon không vậy ?