huhu, mấy anh cứu cá em với !!!!!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi bat_tien_89, 9/6/06.

1. bat_tien_89

bat_tien_89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    :crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying:
    Mấy anh ơi, sao tự dưng con CML của em nó bị hiện tượng này: đôi mắt của nó (phía trong đồng tử) nổi 1 bọc khí nhỏ, đục; Nó sắp mù đến nơi rồi, em nuôi vó chung 1 hồ với con Rồng Đỏ mà con này thì không bị gì cả, mấy anh chỉ em cách làm cho nó hết bệnh với.
    Cám ơn !!!!!!!!!!!!

2. Long Q4

Long Q4 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    làm gì mà khóc thảm vậy? Đó là hiện tượng sình bụng, nhiểm khuẩn hoặc nước đo quá bẩn hoặc lâu ngày không thay. bạn tách riêng con đó dỏ muối và nâng nhiệt độ(khoãng 33 độ xem sao.

Last edited: 9/6/06
  3. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Hầu hết các nguyên nhân dẫn đến việc cá bị đục mắt thì 90% là do môi trường sống bị ô nhiễm(nước),nên việc trước nhất là phải cho cá ra hồ khác,ko có thì xô lớn cũng được,nước mới phải là nước đã qua xử lý tốt và có nhiệt độ tương đương với hồ cũtốt nhất trong khoảng 30-32*C(nhiệt độ nước hồ các ngày gần đây đều khoảng này) để tránh cá bị sốc=> bệnh nặng hơn,duy trì lọc và oxy,quan sát cá có bình phục,mắt trong lại hay ko? nếu ok=>vì nước(thay nước hồ),nếu cá vẩn ko khá hơn,mắt vẫn đục,bụng to và ko ăn nghĩ ngay đến chứng sình bụng(cái này dể die trong vòng 4-5 ngày),mua thuốc ngâm cá đặc trị ở các tiệm cá(gợi ý Kao quý-KKK đã thử) và bảo họ hướng dẩn liều lượng,thời gian,chúc thành công.

4. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Mình chưa gặp hiện tượng này nhưng bác pót hình đi hoặc Pm cho BS Công nhé.chắc chắn có cách kíu cá bạn í

5. bat_tien_89

bat_tien_89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    anh kkk333 ơi, em ở T.Đ nên không biết tiệm Cao Quí, anh cho em biết địa chỉ cụ thể đi, cám ơn !!!!!!

6. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Trời ơi,KKK lại ko nhớ chính xác số nhà,chỉ nhớ đuờng Trần Hưng Đạo Q.5,qua khỏi ngã tư Nguyễn văn Cừ,bên phải nếu từ Sài gòn đi ra...

7. Long Q4

Long Q4 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tiệm cao quý nẳm ở đường trần hưng đạo quận 5 chứ không nhớ số nhà , dể kiếm lắm

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @bat tien 89: Cao Quý 808 THĐ - Q5 bạn ơi..................

9. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    huhu, con hoàng kim của em tự dưng bơi nghiêng như con cá thờn bơn vậy đó, từ sáng sớm tới tận bây giờ, lúc trưa nó nằm im dưới đáy hồ, sợ quá bắt ra thau bự bỏ muối, sục oxy tới giờ nó vẫn cứ bơi nghiêng nhưng có phần đỡ hơn lúc trưa. Trong hồ thấy có mấy cái cánh (k biết là gián hay mối), chắc nó ăn mấy con này nên trúng độc rồi, kỳ này chắc nó lên đường quá, có cách gì kíu nó không mấy cao thủ chỉ với...nó là con đầu tiên mà em nuôi đó (được 5 tháng rùi có đầu nhìn ngon lành lắm), nó ngủm chắc em cho mây con kia lên đường luôn lấy hồ trồng rong hehe...

10. minhhien479

minhhien479 New Member

Thích đã nhận:
    0
    cấp cứu....gấp gấp

có ai giúp dùm mình ko? cá của mình bị lở miệng ko khép lại được, có ai biết nguyên nhân và cách trị ko giúp mình với.

11. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Ui sao hôm nay nhiều người kêu cứu thía này không biết. Mình vừa thắc mắc bệnh về đục màng mắt cho ông bạn sang đây lại thấy mấy anh em kêu.
    To:minhhien479
    Bệnh há miệng không khép lại được là do đã ăn phải mồi ăn to quá đó bạn, bệnh này để lâu sẽ hồi phục dần thôi chứ chẳng có thuốc chữa nữa.
    To:Muggle (Cho mình đoán nha)
    Hồ cá của bạn không có nắp đậy hoặc có nắp nhưng không kín nên có con gì đó chui vào, cá của ban đuổi theo bắt mồi nên đâm đầu vào vật gì đó (thanh giằng bể, đáy hộp lọc...) nằm phía trên nên đâm ra hốt hoảng đó thôi. Nếu như sảy ra giả thiết của mình thì cá của bạn cần 2-3 ngày là ổn lại như xưa thôi.

12. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Đúng rùi, hồ mình không có nắp đậy, hy vọng là như vậy, bây giờ nó vẫn bơi ngang cứ như cá đuối vậy...cầu trời phù hộ cho nó...

13. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Bước vô topic này giống bước vô BV quá các bro ơi,như vậy chứng tỏ mọi người tin tưởng 4r lắm lắm đây.Muggle ơi,cái thau đó thì ko to so với con cá chút nào đâu,nó nằm ngang thì còn dư có chút thôi,cá của Muggle thaeo KKK nghĩ bị trúng độc gián tiếp rồi,hôm trước bác có dùng chai xịt muổi ko (KKK thấy khu vực đặt hồ cá cây rất nhiều=> muổi nhiều)? nếu kiến cánh hoặc mối trúng thuốc là lăn quay ngay,thằng em thấy mồi rớt vào hồ thì chắc chắn đớp ngay thôi,ăn nhiều là lật theo luôn,cho ra thau lớn hơn,thau đang sử dụng nhỏ lắm,sủi oxy mạnh,ko cho ăn,nhớ lấy đồ đậy bớt lại tránh nắng và kiến mối rớt vào lần nữa,trường hợp trúng thuốc mạnh hơn thì phải sủi ozon,cá KKK chưa bị đến mức độ này nên cũng chưa nắm chắc hiệu quả (ozon),hy vọng kịp lúc,cá đep quá,hôm trước KKK có để ý thấy mà lại quên nhắc,thành thật xin lổi nhé.

14. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    nó mới ngủm sáng nay rồi chính xác là khoảng 12h gì đó, hôm qua em về là cho vô thau bự liền luôn, nhưng mà nó không phải bị thuốc xịt muỗi đâu em không có sử dụng làm sao bị được. Sáng nay mình nó xuất huyết và sưng rất nhiều, tối hôm qua nó bị liệt một bên (chỉ còn bơi được bằng một bên vây thôi), tình trạng thê thảm lắm...Mà nó là con đẹp nhất nữa mới tức chứ, cảm ơn kkk nhé, bữa nào rảnh nhớ ghé nhé (nhớ phải message trước àh nha). Hôm qua lúc kkk thấy là do nó nằm im trong hồ nên ở nhà mới vớt ra bỏ đỡ vô cái thau nhỏ như vậy...

15. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    XIn chia buồn với Muggle nha, xui xẻo ghê ha...
    KKK ơi cái sự "quên" của ông giết cá người ta rồi kìa....

16. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Đến kkk ở đó còn bó tay thì bệnh nặng lắm rồi còn gì. Xin chia buồn cùng khổ chủ.

17. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    "Lỗi tại nô tài",hic hic,thật ra lúc thấy nó nằm trong thau thì đã ko nhúc nhích,nhưng vẫn còn thở mang,nhưng vì lý do tế nhị(Nếu Blue thấy 1 thằng lạ hoắc lạ huơ đứng nhòm chằm chằm vào con cá đang nằm trong thau,mắt dáo dác-là tìm ai để hỏi thăm í-vai đeo balo,thì bác nghĩ sao? "..chắc là nó sắp cho con cá vào giỏ,phải quánh nó thôi..",chít)cho nên ko ko làm gì được,sau đó lên xe chạy thì quên thật,nô tài có lổi..
    @Muggle:con đó đẹp quá bro ơi,đẹp ngay cả lúc sắp chết,tui xin lổi ông lần nữa nhé,còn 1 con ở hồ ngoài cũng đẹp mà,sẽ nhắn tin trước khi ghé.

18. Thanhliem

Thanhliem Member

Thích đã nhận:
    0
    Ặc ... mình cũng vừa mới tiễn một em Kim Cương Phúc Lộc Thọ ( theo lời người bán nói ) cách đây 3 ngày .... Nó cũng bị tương tự như của bạn Muggle . Theo mình nghĩ là do nó bị sình bụng nên die ... Phải chi đọc được topic này sớm thì cá mình đâu đén nỗi ....híc híc ...