huhuhu tieu em roi may anh oi!!!!!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi carongcantho, 28/6/12.

1. carongcantho

carongcantho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Ngày hôm qua em đăng ký thành viên để hỏi cách trị bệnh cho cá rồng của em mà đăng ký mãi không được đến hôm nay mới được thì 2 con cá rồng của em chết rồi. em tập nuôi 2 con cá rồng (1 NL ,1 KLU ) . NL thì em mua trước dài 25cm, KLU mua sau dài 20cm. em cứ nghĩ KLU sẽ cắn NL, nhưng không ngờ 2 con hòa thuận không cãi vã,nhưng hôm kia thấy NL cắn KLU vài cái, em lo lắm, thì ngay hôm qua em đi mua 1 cái hồ khác 1m x0,6x0,6 để tách chúng ra, vì thấy KLU đang yếu dần đi. lúc chở cái hồ mới về có ông chủ tiệm bán cá cảnh Tèo cần thơ nữa, thì phát hiện KLU nổi lình bình trên mặt nước, hấp hối, àk lúc bị NL cắn là KLU của em nó chậm bơi và có hiện tượng đầu chúi xuống khoảng 20 độ, như vậy là bị gì và nếu e gặp trường hợp đó e phải làm sao? ... trở lại câu chuyện, ngay lúc đó ông chủ tiệm cá ấy kêu e mua 4 hủ kanamicin về khuấy vào hồ. em nghe lời đi mua nhưng tiệm thuốc chỉ còn 3 hủ, về em rắc, thế là con KLU sau 15 phút thì ra đi mãi mãi. em sợ con NL đang sống chung voi KLU bị nhiễm thuốc nên bắt sang hồ mới vừa mua, em đã cho nước vào hồ mới khoảng 40%, nước máy trực tiếp, vì lúc đó rối quá em không tìm đâu ra nước mưa cả, thế là NL bị sóc nước hay gì và 2h sau cũng chết theo, buồn quá em đem 2 xác chết ra sông thả trôi. và giờ em đang kí thành viên được rồi, em sẽ tìm hiểu thật kỹ mới dám mua về nuôi nữa. mong mấy anh trên diễn đàn giúp đỡ em, tụi nó chết em thấy có lỗi quá.:crying::crying::crying:

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    NL và KLU rất dễ nuôi, quan trọng là nguồn nước thôi. Trước khi mua cá nên lấy nước vào hồ để khoảng 3-4 ngày, để khi nào cả ổn định hãy thay nước, nếu thay nườc trực tiếp thì nên thay khoảng 1/4 nước thôi.

GHT thích bài này.
  3. carongcantho

Thích đã nhận:
    6
    cám ơn anh, mà anh ơi, anh biết cách trị bệnh cho cá rồng mà người ta thường gọi là trồng cây chuối không? cái đó sao kiếm trên mạng không ai chỉ cách trị.

4. carongcantho

Thích đã nhận:
    6
    cám ơn anh, vậy cái bệnh mà người ta hay gọi là trồng cây chuối ấy, cách chữa thế nào ạk?

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Có lẽ giúp được gì cho bạn chăng ?

carongcantho thích bài này.
  6. carongcantho

Thích đã nhận:
    6
    cám ơn anh, chắc con KLU của em bị bệnh này rồi. em thường mua tép loại to ở ngoài chợ, mua về để ngâm nước đá, khi nào cho nó ăn thì bóc vỏ ra, nhưng hình như em không rã đông cho nó. mà để khoảng 2 ngày thì thấy tép có mùi, vậy chắc nó gây cho cá bị sình bụng quá. phải không anh huhu?