hướng dẫn cách nuôi chim non

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi hoangdackien, 10/5/11.

1. hoangdackien

hoangdackien New Member

Thích đã nhận:
    0
    E vừa mua con vẹt con, mà sao ban đầu nó còn chịu ăn cám, giờ càng ngày nó càng kén ăn. hix. nó mới hơn 2 tuần tuổi

2. dinhtuanlong

dinhtuanlong New Member

Thích đã nhận:
    1
    pha loãng cám với nước cho vào bơm tiêm bón cho nó

thang_ thích bài này.
  3. tranvanhuu

tranvanhuu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    ôi tưởng gì chứ chuyện đấy là chuyện nhỏ .
    Mình có kinh nghiêm mấy năm nuôi Vẹt này bạn chỉ cần pha loãng cám ( 2 phần bột ngô + 1 phần cám cò ) nếu có bột dành cho chim non thì ok . giàu nữa thì bạn có thẻ cho thêm sữa bột . pha bằng nuốc sôi sau đó để hỗn hợp đó nguội hút vào xi lanh cho nó ăn là ok . Nếu có thể hãy làm thêm 1 cái vòi dài ở xilanh đút 1 phát vào tần họn nó rồi bơm cám . còn nếu không thì cứ đưa vào miệng và bơm ít một . Nếu không biết cách thì đừng có đút sâu quá có thể gây đau --- > sợ ăn . Vẹt mình nuôi con nào ucng béo quay nói suót ngày ( nhiều khi phát điên ^_^) . có gì liên lạc qua yahoo : vuabip_nd2004 hoắc sđt : 01257 535 025 mình chỉ cho --Hữu

thang_ and namddh like this.
  4. namddh

namddh Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu đút bằng xi lanh em bơm thấy khó lắm.Bởi vì bơm chậm thì thấy cái xi lanh có vẻ như bị kẹt còn mạnh tay hơn thì nó phọt cả đống ra khéo mà em nó chết sặc? Vậy bác bơm bằng xi lanh kiểu gì mà vừa dễ lại ko khiến em nó sặc? Thank bác trước !

5. trungyenld

trungyenld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    trường hợp bị phọt cả đống như bác nói thì phải xem lại thức ăn của bác.....yếu tố cơ bản khi cho chim non ăn băng xi lanh là < thức ăn cho vào xi lanh phải nhuyễn đều, mềm ko bón cục bác nhe>

namddh thích bài này.
  6. namddh

namddh Member

Thích đã nhận:
    1
    Cho em hỏi thêm là dùng xi lanh loại nào là phù hợp ạ? Và có cần chế thêm cái gì cho xi lanh không? Khi cho chim non uống nước thì dùng cái xilanh khác ạ?

7. cuongcot

cuongcot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    theo tôi thì không cần xi lanh như các bác vừa tư vấn, tôi đang nuôi 3 chú chào mào non khoảng 2 tuần tuổi, chỉ cần lấy một que nan tre nhỏ và mảnh, pha cám loãng rồi xúc đổ vào miệng nó là ok.

8. tranvanhuu

tranvanhuu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    ái chà lâu lắm mới vào mục này anh em bàn tán sổi nổi quá nhỉ : xin trả lời bạn namđh rằng bạn đút bằng xi lanh nên như bạn trungyenld nói ý
    thức ăn phải nhuyễn tức là mịn như bột ý , khi pha nước phải tan hết ko vón cục , bạn nên dùng xi lanh loại 10 ml hoặc 20 , nối thêm đoạn dây vào đàu xilanh bơm cho tiện . Bạn đưa đàu dây vào sâu tận họng con Vẹt ý bơm 1 fat hoặc ấn từ từ là ok . Tránh tình trang dây cúng làm đau con chim và làm nhẹ nhành ko nó sợ Cứ làm đi ok ngay có gì pm qua ym : vuabip_nd2004 minh chỉ cho . Gì chứ vẹt mình nuôi chục năm rồi mà

9. phongthuhanoi

phongthuhanoi New Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn xem lại thành phần thức ăn xem.. Với lại mùa này nóng thức ăn hòa với nc nhanh bị chua, nên bạn chịu khó ngày hòa 2,3 lần, mỗi lần 1 chút thôi để đảm bảo sức khỏe cho nó!

10. thapbatphuvien

thapbatphuvien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Mình thì thường cho thức ăn sệt vào một cái bịch ni lông sau đó xé một góc đáy của bịch, khi cho ăn chỉ cần bớp nhẹ thức ăn sẽ vào miệng chim con, khi ăn xong để đó lúc cần cho ăn tiếp.