Hướng Dẫn chi tiết cách bẫy Khuyên

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi Ferrari Enzo, 23/7/05.

1. Ferrari Enzo

Ferrari Enzo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Cách đây khoảng nửa tháng,có một em khuyên thựờng xuyên đến nhà ,khoảng 5h đến 5h30,nó làm em thức giấc bởi tiêng hót quyến rũ đến lạ kỳ,nó kéo dài ,vang vọng,lảnh lót,lần đầu tiên nghe thấy tiêng hót đó em có cảm giác là hàng đàn vành khuyên cùng hót 1 lúc,không biết có phải lúc đó em đang mơ ngủ ko.Em đã mua lồng bẫy 4 cửa,nhưng không biết cho chim đực hay cái vào,đặt lồng ở đâu ,như thế nào,có cho thức ăn gì vào lồng không.Mong các bác hướng dẫn thật chi tiết,càng chi tiết càng tốt,có phải mua lồng bbẫy khác không,giúp em để hàng ngày em đỡ phải lọ mọ dậy rình nghe nó hót.Cảm ơn các bác thật nhìu nhìu.(em đã hỏi anh chuyên bán khuyên mộc ở chợ Bưởi,anh í nói là khuyên càng hay hót càng khó bẫy làm em lo wá,nhỡ nó không đến nhà nữa thì toi em)

2. pre_press1402

pre_press1402 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    Bác cứ làm thế này cho em:
    Mở cả bốn cửa cho vào đó 4 quả chuối tiêu hoặc chuối sứ ( chú ý dầm hơi nát ra cho có mùi thơm) Chim mồi thực ra không quan trọng. Chỉ cần có tiếng hót trả lời con bên ngoài là xong. Tui bẫy được rất nhiều rồi. Bác cứ yên tâm mà làm. Bác cho vào trong lồng 3 con khuyên già là xong. Chúc bác may mắn.

Treo lồng bẫy thật sớm. Chúc may mắn

3. Ferrari Enzo

Thích đã nhận:
    17
    Bác bảo cho 3 con thì có vẻ hơi chật,cái lồng 4 cửa nó bé tẹo hà.Dù sao cũng cảm ơn bác Pre ,sáng mai em sẽ ra tay như lời bác dạy.

4. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    chỉ cần lồng thường thôi cũng bẫy được rồi. Cho vào lồng chút chuối, vài con sâu và cóng nước càng tốt.

Chúc may mắn

5. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    bác ơi
    em nghe bác kể thì đó không phải là khuyên đâu
    có thể đó là trích bông (nếu đúng thì quên chuyện bẫy đi vì bẫy loại nay rẩt khó, nếu bẫy đuợc thì cũng ko nuôi được đâu)
    bác phải quan sát kĩ trích bông có mỏ và chân hơi hồng loại này mà hót thì ăn đứt họa mi( theo em nhưng giống chim rừng em từng nuôi thì họa mi hót hay nhất)
    nếu là khuyên thì bẫy dễ lắm
    hi`
    hay là bác chưa biết đặt cửa bẫy :)

6. Ferrari Enzo

Thích đã nhận:
    17
    Mấy hôm nay trời mưa, em bó chim rùi.Bác Còi bảo lồng thường tức là lồng ko có chim phải ko,chắc nó ko vào đâu.Con khuyên này em rình nhge nó hót suốt ko thể nhầm với trích bông được ,em có phải là gà đâu,cũng mất bao nhiêu là tiền ngu rùi đó.Có lần em để con khuyên chiến của em ra ngoài cây thí con khuyên hay hót kia câm luôn,1 lúc rồi bây đi,chỉ có 1 con chim như chim sâu bay đến đậu vào lồng(ko phải lồng bẫy) 1 lúc mới chịu biến.Từ ngày mua lồng bẫy đến nay chưa tóm được em nào,thế thì bao giừ em lấy lại vốn đây .HU HU Hu

7. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Không biết bác gặp phải vấn đề gì
    chứ em thấy bẫy khuyên dễ lắm( chọn được con hay đẻ nuôi mới khó à)
    bác cứ bình tĩnh
    thua keo này ta bày keo khác
    nghe em bác cứ kiếm một cây hồng xiêm nào đó (càng yên tĩnh càng tốt)
    Cho vào lồng một chú
    để ở các cửa bẫy chuối, hồng xiêm, hay quít cũng được( nhớ bóc vỏ nha)
    theo em không cần dàm nát đâu
    đến tối khi mang lồng xuống bác kiểm tra xem mồi có bị rỉa không(nhớ là kiểm tra xem có phải chim ngoài trời rỉa không nhé, chứ không phải con chim trong lồng đâu)
    em nghi cách gài cửa bẫy của bác có vấn đề( chim nhảy vào mà không sập)
    nếu vẫn không được thì bác mang lồng đến chỗ em
    em bẫy hộ cho, rồi em cũng nuôi hộ luôn :lol:

8. Ferrari Enzo

Thích đã nhận:
    17
    Xong rùi bác vác đi dượt chim cho em,cho nó học hỏi thật nhiều các bài hót líu,lúc nào có Hội thi bác cho nó tham gia luôn nhé ............... Bác lại chim cú em rùi.Vấn đề là em muốn bbẫy = được cái con hay hót kia ,thế mà ló chẳng thèm liếc mắt vào cái lồng bẫy của em,sáng lay nó ko qua nhà em,ko biết là đã bị đại ca lào túm chưa

9. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Về nguyên tắc thì thường là bẫy được. Mỗi con trống căng thường chiếm cho mình một lãnh địa riêng và sớm ban mai chú ta hãnh diện líu hàng giờ trước khi kiếm ăn. Người bẫy chim thường để ý thấy vị trí chú ta đứng líu rồi ngay từ sớm khi trời chưa có nắng họ đã tìm cách treo lồng bẫy với 1 con chim mồi, khi chú chim thức dậy thấy có chim lạ dứt khoát sẽ nhảy vào đánh đuổi > sập bẫy

10. pre_press1402

pre_press1402 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    Chính xác 100%. Phải treo lồng thẩt sớm. Tuần trước em đi bẫy ở gần chùa Trắng Hà Đông. Được 1 em tuyệt vời. Mang về nhà nuôi mà nó không chịu ăn kể cả chuối. Nó yếu đến nỗi không nhảy nhót lông xù ra, tui thương quá phải thả. Mạc dù rất tiếc....

11. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    hà đông mà lắm khuyên hay thế à
    hôm nào tui mang con Thành cát tư hãn của tui sang hà đông xem có em nào dám hót không
    hay bác thử bẫy chích bông xem có nuôi đuợc không
    nếu bẫy chích bông thì không cho khuyên mồi nhé
    chích bông nhìn qua thì giống hệt khuyên(về kích thước và màu sắc)
    nhưng nhin kĩ thấy mỏ và chân màu hồng(có con màu vàng), thêm nữa loài này khi đứng hay vểnh đuôi lên(hệt như chích choè than ấy)
    nó mà hót thì phê vật
    tiếng lanh lảnh giống họa mi(hi` theo tui thì hay hơn)
    nếubẫy được bác cho nó ăn sâu khô dầm nhỏ trộn với cám ướt nhé
    quan sát vài ngày nếu thấy nó không ăn và có vẻ yếu đi thì phải thả ra ngay
    con đó không chấp nhận cuộc sống tù đầy
    nếu bác muốn giữ nó thì có cách này hay lắm
    bác bỏ ra mấy chục thuê người ta nhồi bông ấy
    ac
    ac
    ac

12. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    @anh_hung: Ở bài đây đang bàn về Vành Khuyên, bác muốn bàn về Chích thì em sẽ mở một topic khác cũng trong box Khuyên này anh em cùng chia sẻ nhé. Em cũng mê Chích lắm, năm ngóai nuôi 1 chích đầu đỏ và 1 chích đầu tím nhưng khó nuôi quá, lồng cũng phải thửa chứ chơi lồng khuyên nó rúc đầu ra ngay. Mong đc bác chỉ giáo nhiều.

13. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354

em hơi lạc đề
    mong bác coi77 thông cảm

14. Ferrari Enzo

Thích đã nhận:
    17
    Theo lời bác tienbm thì khả năng dính bẫy của em là rất thấp,vì con lày nó đậu ở nhà bên cạnh.Kinh nghiệm rút ra là ko nên dùng lồng 4 cửa ,thay = lồng 1cửa (em ko biết tên,tạm gọi rứa),ưu điểm vượt trội là ko cần dùng mồi ăn,dễ đậu vào cái lẫy hơn.Cái 4 cửa kia em quan sát thấy nó chỉ đậu ở thành lồng ko vào .Hôm qua em vừa sổng em khuyên mái,nó cũng mò ra lồng bẫy,nhưng nhất quyết ko vào,em bó chim.Mấy hôm nữa mua 1 cái lồng nì zdậy.

15. Ferrari Enzo

Thích đã nhận:
    17
    Xin khoe với anh em là chiều nay em vừa bẫy được 1 em ,chưa biết đực hay cái,chờ mấy hôm lữa em tách lồng xem sao.Đúng như lời bac Anh-hung,em cài cái lẫy quá sâu,không sập được,nếu em phát hiện lỗi này sớm thì hôm nay em phải túm được 3 chú là ít.Thêm 1 kinh nghiệm nữa là phải thay mồi thường xuyên,chuối tiêu là ưu tiên số 1,chú ý khi gài lẫy phải để thật nông,đừng để như em ,con khuyên bay vào 2 lần mà ko sập.@#$%$@#$

16. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Nếu là mái hoặc nó có tật thì lại thả nó ra nhé!!! Giữ gìn cho thiên nhiên một chút :)

17. Ferrari Enzo

Thích đã nhận:
    17
    Hôm lay em lại túm được 1 chú,nếu đực dĩ nhiên là em ko tha ,nếu là mái em vẫn giữ lại để kích cho mấy con kia mau mỏ tí,có tật thì em mới phóng sinh.Nói tum lại là khoản này em xin trái lời bác zậy,mỗi ngày 1 em ,cứ đà này 1 hay 2 tuần nữa lúc đó nhiều quá ,em không chăm nổi thì em sẽ cho chúng bay bớt.hi hi

18. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    cậu này chăm chỉ nhỉ
    ngày nào cũng xÁCH lồng đi bẫy
    thì tôi đã bảo ngay từ đầu là cách đặt bẫy của chú có vấn đề
    ai bảo không nghe(để xổng mất em tuyển)
    chúc chú may mắn

19. Ferrari Enzo

Thích đã nhận:
    17
    Em chả đi đâu cả,bẫy ngay ở nhà,lắm cây mừ.Lâu nay dậy sớm,không thấy nó tới,đúng là em để xổng mất rùi

20. vucaocuong

vucaocuong New Member

Thích đã nhận:
    0
    chĩ cần cho chuối là ok ban a,hoặc là cho miếng cơm là ok ko cần chim mồi đâu mà