Hướng dẫn đan bội cho cu gáy

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi AIR GUN, 11/8/13.

1. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    Chào các bạn.
    Hôm nay tôi sẽ chia sè cách đan bội cho cu gáy. Có thể đây không phải là cách làm tốt nhất, nhưng là cách tôi đang làm. Có nhiều loại bội nhưng tôi sẽ hướng dẫn làm loại dễ nhất.
    Vật liệu chuẩn bị gồm:
    1. Dây thép 0,5mm để đan thân úp.
    2. 1,1m dây thép 1,8mm làm chân úp.
    3. 1m dây thép 1,2mm làm cửa úp.
    .
    Để dễ dàng, các bạn nên chuẩn bị một số dụng cụ như sau.
    .
    .
    Các bạn làm ba cái cữ như trong hình.
    .
    .
    .
    Đầu tiên các bạn cắt dây thép 0,5mm ra 16 khúc, mỗi khúc có chiều dài là 1m, nếu mới tập đan các bạn cắt 1,1m, sau đó nắn thẳng chúng nó ra, không cần phải thật thẳng đâu.
    .
    .
    16 sợi, các bạn chia ra thành bốn nhóm, mỗi nhóm có bốn sợi. Sau đó lấy điển giữa và bẻ mỗi nhóm có hình dạng và thông số như thế này.
    .
    .
    Hoàn tất bước chuẩn bị.

................................................
    Cám ơn các bạn đã bỏ thời gian xen tôi hướng dẫn.
    Xin vui lòng không viết bài trả lời để topic được liền lạc.

2. AIR GUN

Thích đã nhận:
    2,354
    Chào các bạn.
    Tôi có một sai sót nhỏ ở phần trước là khi chúng ta làm cái cữ thì dùng dây kẽm cỡ 1,5mm. làm 3 cái như trên hình, cái số 2 có hai đầu 32mm và 33mm. đầu 32mm sử dụng nhiều nhất. Bây giờ tôi sẽ hướng dẫn các bạn cách đan.
    .
    Bắt đầu chúng ta chia nhóm số 1 có cạnh bẻ là 31mm thành 2 cặp, móc vào nhau như trong hình. các bạn chú ý sợi chính luôn luôn nằm phía trên và xoắn(vặn) theo chiều kim đồng hồ. Ở hai cặp đầu tiên các bạn mặc định hai sợi phía dưới là sợi chính.
    .
    .
    Dùng kìm kẹp như trong hình rồi xoắn 4 lần 180 độ chúng ta được 2 vòng.
    .
    .
    Sau khi làm xong chúng ta có hai cặp như thế này.
    .
    .
    Sau đó nối hai cặp với nhau, sợi cáp cặp bên phải nằm trên, các bạn sẽ đuọc như thế này.
    .
    chúng ta nối hai đầu còn lại vói nhau. chú ý sợi bên phải lại nằm dưới(sợi bên trái) và xoắn ngược kim đồng hồ. Đây là mối duy nhất sợi chính nằm dưới và xoắn ngược chiều.
    .
    Dùng cái cữ số 2 có đầu 32mm đặt vào như trong hình.
    .
    .
    Bẻ theo cữ như hình trên chúng ta có sản phẩm như hình dưới.
    .
    .
    Bây giờ chúng ta vào lượt sợi thứ hai, dùng nhóm thứ hai chia ra và nối vói nhóm 1 như thế này.
    .
    .
    Lúc này chắc các bạn không còn cảm thấy khó khăn khi nối chúng với nhau rồi chứ
    .
    Nó như thế này
    .
    Khi nối xong 4 sợi ở nhóm thứ 2 sẽ có hình như thế này
    ..............................
    Còn tiếp.
    Cám ơn các bạn đã bỏ thời gian theo dõi.

Last edited: 11/8/13
  3. AIR GUN

Thích đã nhận:
    2,354
    .
    .
    (Tiếp theo)

Ở 8 đầu dư ra chúng ta cũng bẻ dấu 32mm và xoắn lại với nhau như hình dưới.
    .
    Các bạn chú ý: Các hình tiếp theo tôi có ghi thông số cho từng cạnh để các bạn dễ thực hành.
    Tiếp theo chúng ta vào nhón 3 và nhóm 4. giống như cách vào nhóm 2. Các bạn nên thêm vào lần lượt từng nhóm theo hình tròn, vào hết nhóm này và xoắn tất cả các râu dư theo thông số trên hình rồi mới vào nhóm 4. Trên hình tôi chỉ làm 1 mặt để các bạn dễ hình dung.
    .
    Hai sợi này đặc biệt nên các bạn xoắn ngay khi nó xuất hiên để khỏi bị nhầm với ô khác.
    .
    Nếu các bạn thực hành đúng các bạn sẽ được các ô và thông số từng cạnh như trong hình. Trong quá trình đan bạn không biết bẻ cữ bao nhiên thì cứ ướm theo hình trên này sẽ dễ dàng cho bạn. từ những hình này các bạn sẽ phải sử dụng thêm cái cữ số 1.
    .
    Sau khi xoắn tất cả cách cạnh như hình dưới, bạn không cần sử dụng cái cữ số 1 và nữa, bỏ nó qua một bên cho gọn.
    .
    Còn đây là thông số của 4 góc khóa.
    ......................
    Còn tiếp.
    Cám ơn các bạn đã bỏ thời gian theo dõi.

4. Puluong_TH

Puluong_TH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    Bác AIR GUN Cho em hỏi chút được không. Thép bác dùng đấy là loại thép gì. Ngoài Bắc không có loại thếp đàn hồi đó. em tìm mãi nhưng không ra.
    - Em cũng mới tập đánh dò nhưng có lẽ chưa có kinh nghiệm em đánh 02 bộ dò nhưng bổi đi đi lại lại như đi chợ lại không dính. mãi hôm rồi em đánh dò dối cái ngược cái xuôi 09 cọng mà phạm vi bằng chiếc đĩa mới bắt được nó. em đã cắm nối tiếp nhau sao lại thế nhỉ. bác tư vấn dùm em với được không.! em cảm ơn bác nhé.

5. tapchoicu

tapchoicu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,458
    BÀi này có khi ae đợi vài năm rồi, lâu quá mới thấy bác vào diễn đàn cho thêm bài viết. Cám ơn bác rất nhiều.

6. long_qua_dao

long_qua_dao Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    1,392
    Biết ngay mà.bác xuất hiện rồi là đình đám ngay.cái topic kia bỏ đi thôi.hehe.mắt e sáng rực rồi.lại có cái làm nữa rồi.mà thấy mẩy anh chen vào cháu ms vô luôn.mất liền mạch bài viết rùi

7. AIR GUN

Thích đã nhận:
    2,354
    .
    .
    Tiếp theo.
    Bây giờ các bạn có 4 sợi dư ra cho mỗi mặt và có ô 32mm chen ở giữa. Ở các sợ chưa xoắn thì sợ nào đi từ bên trái qua phải thì lấy dấu 40mm, sợi nào đi từ phải qua trái lấy dấu 37mm. rồi xoắn chúng với nhau.
    .
    Bây giờ các sợi đã cùng hàng với nhau, và cái sợi từ trái qua lấy dấu 40mm như sợ 1,3,5,7. cái sợi đi từ phải qua trái lấy dấu 37mm có các sợ như 2,4,6,8.
    .
    Khi làm dấu chúng ta nên bẻ lần lượt tất cả dây cùng một chiều, khi nào xong thì làn cho các dây hướng còn lại, cách này sẽ giúp bạn làm dấu nhanh hơn. hãy áp dụng ngay từ những mắt đan đầu tiên.
    .
    các bạn xoắn hết một lượt rồi làn thêm một lượt nữa là ok như hình dưới.
    .
    Và bây giờ không có gì dễ hơn là các bạn lấy dấu trái qua phải, hay phải qua trái cũng 40mm và làm thêm hai lượt nữa là xong.
    Chú ý: ở lượt cuối cùng các bạn xoắn 5,5 lần nó có hình như thế này
    Chỉ có hai chiều hướng vào trong hay ra ngoài.
    .
    Và bây giờ chúng ta cắt tất cả các sợi hướng vào trong, còn các sợi hướng ra ngoài các bạn nắn thẳng nó ra như thế này.

......................

Còn tiếp

Last edited: 12/8/13
  8. AIR GUN

Thích đã nhận:
    2,354
    .
    Phần vào chân.
    Các bạn lấy dây thép 1,8mm cắt dài khoảng 105 cm. Cuộn tròn và nối hai đầu bằng dây thung(dùng dây thung các bạn có thể điều chỉnh khi ướm vào chân bội cho đồng khớp với nhau) để hai đầu lồng lên nhau khoảng 4-5cm. Thử vào bội như trong hình, Chú ý: các hình dưới đây do chụp hình cầu và ở khoảng cách gần nên nhìn không thực, bên ngoài bội tròn đều chứ không có nhình thang như trong hình.
    Khi ướm vòng chân bội các bạn điều chỉnh độ lớn nhỏ của chân sao cho bội thật cân và thẳng, nhìn ngang như hình chữ U là được.
    .
    Bây giờ chúng ta vào chân bội. Bắt đầu mối đầu tiên ở mối nối, bên nào cũng được nhưng chỉ một bên.
    .
    Để hở ra cỡ 2mm
    Rồi cuốn.
    .
    Cuốn xuống bên phải rồi cuốn lên một lần nữa rồi xuống bên trái rồi vòng qua phần xoắn 2-3 vòng và cắt như hình.
    .
    Các bạn làn như thế với các sợi còn lại, nhưng phải làm lần lượt như hình ngôi sao ấy( như khi các bạn xiết ốc bán xe tải hay nắp quy lat ấy). Tuyệt đối không làm lần lượt theo kiểu cuốn chiếu.
    Lưu ý khi vào chân nếu các bạn định để cửa ở đâu thì chừa một sợi đó lại mai mốt khỏi phải gỡ. Tôi thì hay chừa sợi nằm giữa hai mắt khoá.
    .
    Vào cửa
    Cửa lớn hay nhỏ tuỳ theo sở thích của bạn. Tôi hay làm như thế này, điển cao nhất của cửa nằm ở đây.
    Giờ các bạn làm theo hình, cắt dư khoảng 1cm là đủ quấn. Cẩn thận kẻo cắt lộn bên nhé :crying:.
    Nhớ làn theo hình zic zăc nhé.
    .
    Khi xong nó thế này. Chụp gần nó méo thế đấy.
    .
    Các bạn làm một vòng nữa như khung cửa để làm cửa.
    .
    Coi như đã hoàn tất, các bạn xem chỗ nào chưa được tròn thì nắn nó lại, cái đầu tiên đan nó sẽ không đẹp nhưng nên giữ lại làm kỷ niệm. Đây là công thức mẫu thôi, khi đan các bạn thấy chỗ nào chưa tròn thì khi đan cái thứ 2 chỗ đó thên hay bớt 1-2mm. Bây giờ việc còn lại là cắt vài cây sắt nhỏ để là cái cắm bội dính xuống đất. Cắt dài khoảng 9-12cm là được. Việc này chắc không khó với các bạn. Nhớ lấy dây đồng hay kẽm nhỏ thay mấy cọng dây thung sau khi đã hoàn tất. Chúc các bạn thành công.
    .
    ..............................
    Cám ơn các bạn đã bỏ thời gian xem tôi hướng dẫn.

.
    .

Last edited: 12/8/13
  9. thanhhienbd

thanhhienbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,960
    bạn cho hỏi sau khi hoàn thành thì đường kính,và chiều cao của cái bội là bao nhiêu vậy cảm ơn bạn nhiều

hungcaonguyenda, ancugay and hungvcb like this.
  10. AIR GUN

Thích đã nhận:
    2,354
    Đường kính khoảng 33-34cm và cao khoảng 20cmm. Úp vừa cái lồng tròn 36 nan.

11. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Cảm ơn bác Long Air Gun.
    Rất mừng vì bác đã tái xuất giang hồ. Cu - cò - gà - cáo dạo này sao rồi bác!

12. tron lo

tron lo Member

Thích đã nhận:
    102
    bàn tay cứ như có ma thuật ấy nhỉ... làm gì cũng thấy đẹp.thật khâm phục

13. AIR GUN

Thích đã nhận:
    2,354
    Dạ. Em cán ơn anh Hoàng, mọi thứ đều phải bắt đầu lại từ đầu anh ạ. Em xin lỗi a Hoàng hôm tết không gọi lại cho anh, Vì không thuê được phòng nên đầu giờ chiều hôm ấy em đi Nha Trang luôn.
    .
    Cám ơn bạn có lời khen, bí quyết của mình là muốn làm cái gì đẹp thì phải có dụng cụ tốt. Còn khả năng của bản thân thì mình cũng như anh em trên này thôi.
    .
    To: Puluong_TH
    Thép mình dùng là thép cuộn(họ bán như cuộn kẽm xây dựng ấy). Bạn có thể lấy dây phanh xe đạp, dây cáp xả ra để đan đỡ. Về vụ đánh dò, có vài bài viết của anh em viết rồi không biết có còn không bạn tìm thử xem. Đây là cách cơ bản nhất. O----. ví dụ chữ o là cái bội và những cái gạch nối là dò. bạn cứ cắm cái này nối cái kia là được. Không cắm theo vòng tròn của bội
    Thân.

Last edited: 14/8/13
  14. chutiensinh

chutiensinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    Đẳng cấp là đây. Đan thì ko khó, nhưng chia sẻ cách đan mới là ng mà mọi ng đều nể. Cám ơn a nhiều

hcongthuc, CuPhuLong, ancugay and 6 others like this.
  15. quocga

quocga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    355
    Bác cho mình hỏi làm sao bẻ đầu thép như ý muốn và chuẩn đẹp nửa vậy? Có phải mình dùng đèn khò không?

hcongthuc, ancugay, hungvcb and 2 others like this.
  16. AIR GUN

Thích đã nhận:
    2,354
    Cỡ thép 0,5 mm bạn dùng móng tay bẻ nhẹ là được, còn với cỡ thép lớn hơn mình có cái kìm chuyên dụng để bẻ.

17. chim canh

chim canh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    754
    Chào bạ AIR GUN công nhận anh em chơi cu thật tỉ mỉ và chuyên nghiệp mình cũng rất muốn sở hữu một cái như vậy nhưng không có tay nghề để làm được một cái chơi, mình rất ngưỡng mộ nhưng anh em khéo tay hay làm và chỉ dẫn tận tình như bạn. thak you bạn đã cho mình được chiêm ngưỡng nó.

18. goc_badiem

goc_badiem Active Member

Thích đã nhận:
    108
    cảm ơn bác đã chia sẽ , bác tỷ mỹ , khéo tay quá..........................................

19. cucaonguyenda

cucaonguyenda Member

Thích đã nhận:
    12
    Neu bac o ha noi thi ra 17 thuoc bac goc thuoc bac khu pho co co day du loai thep bac can tim e o tan ha giang da ve tan do mua roi bac a vi dc bac gio thoc gioi thieu do
    Nếu Bác ở Hà Nội thì ra 17 Thuốc Bắc ( góc Thuốc Bắc) khu phố cổ có đầy đủ các loại thép Bác cần tìm, em ở tận Hà Giang đã về tận đó mua rồi Bác ạ, vì được Bác Giỏ Thóc giới thiệu đó.
    Nhắc nhở viết bài có dấu nhé bạn.

hcongthuc and ancugay like this.
  20. trungvd

trungvd Member

Thích đã nhận:
    43
    sao e load mai ma k xem duoc hinh anh....................

hcongthuc and ancugay like this.