Hướng dẫn dùm đi mấy bạn!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi Ca con, 5/10/08.

1. Ca con

Ca con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Thưa anh em! Mình trước đây có nuôi cá La Hán nhưng thấy hồ thủy sinh đẹp quá nên định chuyển qua chơi thử. Nhưng mình chả biết 1 tí gì về lĩnh vực này hết như : Lũa ? Rêu ? Tép (phải tép ngoài chợ ko nhỉ) ? là cái gì mình ko biết :confused: muốn thay nước thì sao nhỉ vì chạy máy lọc, cát sẽ bị hút hết. Mà hồ của mình chỉ có 70 cm x 42 cm x 50 cm thì làm hồ thủy sinh được ko nhỉ?~X( mong anh em hướng dẫn tân binh giúp. Thanks

2. IMissYou

IMissYou Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng mới chơi, nhưng với kích thước như vậy thì đủ để bạn setup 1 hồ TS rùi. Hồ của mình cũng chỉ 60- 40 - 45. Hi vọn các anh em giúp bạn, cũng như giúp mình lun.:D

3. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Hồ vậy là ngon rồi , tham khảo thêm trên 4r bạn sẽ có đc sự khởi đầu ko tồi đâu, bình tĩnh thì lĩnh đc phần thưởng .Chúc bạn thành công

4. donghocat

donghocat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn cứ vào4rum có rất nhìu bài dành cho thủy sinh đó bạn,mình cứ từ từ tìm hiểu sẽ tạo được môt bể thủy sinh như ý.chúc bạn có bể đẹp.thân

5. tim_lam95

tim_lam95 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    chơi hồ thủy sinh thì hồ nào cũng được hết bạn ah,không cần phải hồ lớn
    chơi thủy sinh muốn làm 1 hồ đẹp thì phải xài hồ không kiềng hoặc hồ đúc
    muốn chơi hồ lâu dài thì lượng phân nền bạn cho ở dưới đáy bể cần nhiều,ngoài ra bạn còn cần bổ sung thêm phân để cây xanh tốt
    muốn cây xanh tốt ngoài ra người ta còn cung cấp co2(có thể tự chế hoặc mua 1 bộ có sẵn khoảng 300k)
    cây thì rất phổ biến,bạn mới chơi thì cần luyện tập với những cây dễ trồng:thủy cúc,thủy dương,rêu,ráy,..........bạn có thể tham khào trên diễn đàn
    về đá và lũa thì bạn có thể mua ở các tiệm điêu khắc gỗ,cửa hàng cá thủy sinh,....
    sau khi làm hồ bạn phải để nước 1 hoặc 2 ngày để môi trường nước ổn định và trong lại,nếu thả cá vô liền thì cá sẽ sóc nước mà chết
    xong rồi để co2 vô cho cây quang hợp
    rồi để máy lọc nước vào,có thể xài 1 số máy lọc cải tiến thường gặp như lọc ngoài để tiện về thẩm mĩ
    đèn thì mình đang xài 3 bóng jebo,càng sáng càng tốt
    1 và 2 tháng sau khi làm hồ thì lúc này bạn sẽ thường gặp phải 1 số trường hợp nhưng rêu bám vào kiếng,lúc này giệt rêu đã lắm,ngày nào em cũng giệt nên bị mẹ la wài wàihiện này em đang cho bầy tép diệt rêu vào,diệt cũng nhanh lắm
    còn lại là việc thay nước 1 tuần/lần
    cá ốc tép thì tùy bạn,muốn nuôi loài nào cũng được,cảnh báo đừng nuôi cá tàu,cá 3 đuôi,bảo đảm vài ngày là bạn đem hồ vứt luôn
    cho cá ăn bo bo là tốt nhất
    xong ,chúc bạn mau có hồ đẹp để up cho anh em trên diễn đàn xem nhá

6. dandytran

dandytran Member

Thích đã nhận:
    0
    Sợ loc hút cát lên thì đàu tiên bạn phải đọc qua mấy bài về cách làm nên trong diễn đàn đã.chúc may mắn

7. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Nếu bít đọc thì sẽ bít làm..Topic hướng dẫn trên forum rất nhiều..@.@..đọc cả tháng cũng chả hết..Từ từ mà nghiên cứu chứ hỏi khơi khơi thế ai trả lời cho kịp ^^