hướng dẫn em cách trồng dương xỉ với

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi dhoanglonghai, 1/8/12.

1. dhoanglonghai

dhoanglonghai New Member

Thích đã nhận:
    0
    thông số hồ: 120*50*60, lọc tràn
    đèn 4 bóng jebo và 2 bóng t5ho, mở 8h/ngày
    co2 3-4 giọt/s
    nền nguyễn hòa
    phân nước made in VN bio-life, 20ml/tuần
    Hồ chỉ mới set dc 3 tuần, em cột thân dương xỉ lá nhọn vào lũa bằng chỉ khâu, cột chặt cố định thân sát vào lũa. Gần đây em thấy trên lá dx xuất hiện các mầm tua ra màu xanh non và có cả rễ màu nâu. Nhưng có vẻ như nó mọc trên bề mặt lá mẹ chứ không thấy bám xuống cây lũa.
    Cho em hỏi trồng dx lá nhọn như vậy có đúng cách chưa mọi người? Vì lá non bám trên bề mặt lá mẹ trông kì kì, không giống người ta trồng.:crying:

2. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Nó đẻ cây con như thế chứ sao mà kì :|
    Trồng thế là đúng cách rồi, để giống như người ta trồng thì phải ngắt hết lá già, lá trưởng thành đi, chỉ để lại thân, rễ và những lá non mới ra thôi, sau này nó sẽ lên đều và đẹp.
    Tất nhiên, đến giai đoạn "về cội" thì nó lại nhảy cây con như bạn đang thấy, và lúc đó bạn lặp lại bước 1 để có bụi dương xỉ "như người ta trồng"

3. hieubind

hieubind Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    @sieunhanbo : cho mình hỏi là mình có mấy lá dương xỉ bây h cũng thấy trên lá của nó có mầm non rồi.bây giờ mình lấy cả cái lá mẹ đó cột vào vỏ cây thì liệu nó có phát triển đc không vậy.thanks bạn nhiều !

4. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Có! Nhưng buộc cho khéo kẻo nó chết tèo, buộc lỏng thì nó tuột
    Buộc là phải buộc cái thân mảnh của nó ấy, chứ buộc cái lá già thì sau này nó "bay" mất
    Vì khi cái là chính già úa rồi thì cái cây con đâu có nhận được dinh dưỡng từ cây mẹ nữa mà lo
    Theo mình, bạn cứ để kệ mấy cây con ấy nó lớn lớn lên tí đã cho dễ buộc, lúc ấy nó cũng tách hẳn ra khỏi lá già rồi
    Trong thời gian này chú ý bổ sung phân nước cho bon lít nhít ấy

hieubind thích bài này.
  5. hieubind

hieubind Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    ok thế thì mình cứ tạm ươm nó ở trong bể vậy.để cho lớn chút nữa rồi buộc tach riêng ra :D thanks bạn nhé!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!