Hướng dẫn em dùng Atman EF3 cái

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi bom318, 21/10/07.

1. bom318

bom318 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình vừa mua cái EF3 này về mà lúc bật máy lên, máy vẫn chạy bình thường nhưng 2 vòi chả bơm j cả, hỏi vài người thì bảo là do bị E khí, hay là cánh quạt chưa được tiếp xúc nước.
    Vậy bác nào rành có thể chỉ cho mình cách cài đặt cái máy lọc này lúc đầu được không? Thật cụ thể nhé.
    Ghi chú là mình đã cho đầy nước vào máy lọc, đã để máy thấp hơn bể cá, đã để open 2 cái vòi, nhưng nghe nói sau khi cắm điện nên cầm dốc cái máy lọc lên cho nước vào fần có cái quạt phải không? Mọi người júp mình cái!!!
    Cảm ơn!
    (nếu có thể thì có thể jải thích nguyên lý vận hành của cái này cho mình nhé :) )

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình chưa dùng lọc này nhưng đa số máy bơm đều phải mồi nước mới chạy được. Bạn bật nguồn thấy máy chạy mà nước không lên có nghĩa là chưa mồi nước hoặc bị hở. Bạn mồi các ống dẫn & máy bơm cho đầy nước. Xem lại các mối nối đừng để hở. Nhà mình làm máy bơm, tư vấn chỉ được có thế hy vọng giúp được bạn :D

3. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @bom318:
    Kinh nghiệm đuổi khí trong lọc EF của mình nè :
    Đổ nước đầy bình lọc,vặn chặt nắp lại.
    Gắn ống hút vào hồ, đầu thổi cho nằm xuống sàn nước hoặc chậu trẹt, sao cho thấp hơn bình lọc,
    Mở các van hút và thổi ra,
    nước sẽ chảy tự do từ hồ qua bình lọc,ra chậu (ko cần bơm).
    Khóa các van lại,cho đầu thổi vào hồ(đầu hút thì ở trong đó sẵn rồi ...)
    Bật máy bơm lên...và mở các van trở lại...
    Lúc này, trong hệ thống còn rất ít khí nên bơm vận hành rất dễ dàng !

Last edited: 21/10/07
  4. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Làm theo cách của @vquang là được. Nếu về sau ngại tháo ống ra thì nghiêng máy lọc cho cánh quạt tiếp xúc với nước đánh tan khí đọng, thổi ra ngoài, sau đó dựng thẳng lên từ từ.
    Chúc bạn thành công.

5. bom318

bom318 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bác nhiều nhé, em đã thử và làm được rồi, lần sau có j ko hiểu lại hỏi các bác tiếp :)

6. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Nên sử dụng bơm bên ngoài trước khi bỏ vào hồ. Lấy xô nước, mở nước vào liên tục, và cho bơm hoặt động 10p rồi hãy sử dụng cho hồ. Để nó loại bỏ cặn,dầu trong máy bơm,và các hoạt chất khác còn nằm trong xốp,sứ,than hoạt tính, subtrate