Hướng dẫn gõ dấu tiếng Việt

Thảo luận trong 'Tin học với aqua' bắt đầu bởi chaulahan, 10/7/06.

1. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Bài viết này dành tặng các thành viên mới, đặc biệt tặng các thành viên chưa biết cách gõ dấu tiếng Việt.

Diễn đàn ABV đã hỗ trợ sẵn bộ gõ tiếng Việt khá hoàn chỉnh. Vì vậy, nếu máy tính (PC) bạn đang sử dụng có cài sẵn bộ gõ tiếng Việt hay chưa cũng không quan trọng, chỉ cần bạn truy cập vào được trang web của ABV, bạn có thể gõ dấu tiếng Việt cho tất cả các bài viết của mình. Tuy nhiên, bạn cần lưu ý một số chi tiết sau đây:

Hãy nhìn vào góc trái bên dưới màn hình, bạn sẽ thấy:
    Khi thấy hiển thị phần này, bạn có thể gõ dấu vô tư rồi. Còn nếu thấy không có, bạn Refresh lại trang web để máy load về đủ chức năng.

1. Kiểu gõ mặc định:
    Khi bạn truy cập vào ABV, kiểu gõ mặc định đã được hỗ trợ sẵn là kiểu Tự động.
    Ở kiểu gõ này, bạn có thể gõ theo kiểu TELEX (xem mục số 2), hay kiểu VNI (xem mục 3) hoặc gõ cả 2 kiểu cùng lúc cũng được. Máy sẽ tự động nhận dạng kiểu gõ từ bàn phím của bạn để hiển thị dấu cho phù hợp.

2. Kiểu gõ TELEX:
    Khi bạn thấy hiển thị kiểu gõ là TELEX, bộ gõ được qui định như sau:
    as = á; af = à; ar = ả; ax = ã; aj = ạ; aa = â; aw = ă; uw = ư; ow = ơ; ouw = ươ; dd = đ.

Ví dụ: muốn có chữ Rồng Vàng, bạn gõ: Roofng Vafng hoặc Rongof Vangf

3. Kiểu gõ VNI:
    Khi bạn thấy kiểu gõ là VNI, bộ gõ được qui định như sau:
    a1 = á; a2 = à; a3 = ả; a4 = ã; a5 = ạ; a6 = â; a8 = ă; u7 = ư; o7 = ơ; ou7 = ơư; d9 = đ.

Ví dụ: muốn gõ chữ Rồng Vàng, bạn gõ: Rong62 Vang2 hoặc Ro62ng Va2ng

4. Đổi kiểu gõ: dùng phím F9
    Để chuyển đổi qua lại các kiểu gõ: Tự động <=> TELEX <=> VNI <=> VIQR, bạn chỉ cần nhấn phím F9 và theo dõi góc trái bên dưới màn hình, khi nào thấy kiểu gõ xuất hiện như ý bạn muốn thì dừng lại.

5. Tắt / Mở bộ gõ: dùng phím F12
    Khi đang gõ tiếng Việt mà bạn cần gõ vài từ không cần dấu bằng tiếng Anh chẳng hạn, hãy nhấn phím F12 một lần, kiểu gõ sẽ báo là Tắt. Sau đó nếu cần dùng lại, bạn nhấn F12 lần nữa để Bật.

6. Chính tả và Kiểu bỏ dấu: Phím F8 và F7
    Bạn có thể dùng phím F8 để bật/tắt chức năng chính tả hoặc dùng phím F7 để chọn cách bỏ dấu kiểu cũ/kiểu mới. Tuy nhiên, hai chức năng này không quá quan trọng và cũng không ảnh hưởng tới cách gõ dấu của bạn nên không cần dùng tới.

Một vài lưu ý nhỏ:
    - Đối với những máy PC đang dùng các phần mềm Vietkey, Unikey, Vietware… để gõ tiếng Việt, có thể đôi khi sẽ gặp trục trặc nhỏ này là dấu sẽ nhảy loạn xạ không theo ý bạn khi bạn viết bài tại phần trả lời của ABV, dù bạn gõ dấu hoàn toàn chính xác. Lí do là bộ gõ của ABV và bộ gõ Unicode trên PC của bạn đang “ẩu đả” nhau. Cách đơn giản là bạn tắt bộ gõ trên PC của bạn đi hoặc chuyển nó qua kiểu gõ tiếng Anh là xong.

- Bạn vẫn có thể gõ dấu đầy đủ, chỉnh sửa font chữ, size, màu... cho bài viết của mình trong ô soạn thảo của ABV ngay cả khi PC của bạn đã offline. Với những bạn dùng Dial-up tại nhà, sau khi đọc một chủ đề nào đó và bạn thấy cần trả lời bằng một bài viết dài có thể tốn nhiều thời gian, bạn cứ an tâm disconnect máy PC khỏi internet rồi gõ cho xong bài viết ngay tại ô trả lời nhanh của chủ đề, sau đó online trở lại và gửi bài đi. Nhớ là lưu mật khẩu trước nhé.

Nếu chưa quen với việc dùng một kiểu gõ nào đó, bạn cần dành một chút thời gian để tập luyện. Khi quen rồi thì mọi thứ thật dễ dàng. Theo kinh nghiệm bản thân, mình thấy dùng kiểu Telex là nhanh chóng và tiện lợi hơn kiểu Vni.

Chúc bạn thành công.

caysua and chau_binh like this.
  2. chaulahan

Thích đã nhận:
    12
    Vì Diễn đàn đã có qui định về việc xóa bài không dấu xem tại đây nên rất mong các thành viên lưu ý để cùng nhau giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt và sự sạch đẹp của Diễn đàn.

3. ThủyMộc

ThủyMộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cám ơn bai viết của bạn- TM như vớ được phao vậy,cứ loay quay vớii phần bỏ dấu hoài,lúc trước dùng bình thường ,ko biết đụng vào đấu mà dấu nhảy loạn xạ, nay mới biết là chúng nó quánh lộn nhau-Cám ơn nhiều

4. bettas_orchid

bettas_orchid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    sao ở đây em lại viết được dấu thế mà sang bõ khác em lại ko viết dấu đc ko biết em ấn phải cái gi mà bị thế này mong mọi người chỉ dùm em với

5. lamleman

lamleman Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các anh chị và các bạn trên diễn đàn, mình là thành viên mới, rất cảm ơn vì đã chỉ dẫn tận tình cách gõ tiếng Việt. Thanhs.

6. tobalman

tobalman Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin chào tât cả mọi ngươi.

cảm ơn bạn đa chỉ rầt hây.

Mình thich cá. Tiềm mải mơi thấy được diễm đàn nầy.

Xin chào

7. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Cho em hỏi 1 cái nha, ngoài việc nhảy dấu loạn xạ do bộVietkey nhà em nó ẩu đả, thì còn trường hợp là lâu lâu khi bật trên 2 trang AQUABIRD, hoặc bật 1 diễn đàn khác thì lúc trả lời sẽ có tình trạng là: VD: đánh Xin Chào thì nó sẽ ra là Xin Cho, hoặc Đường xá thì ra là đg x. Hix, các bác cho em hỏi nó là lỗi gì, và cách khắc phục ra sao?

8. chaulahan

Thích đã nhận:
    12
    Mình chưa bao giờ gặp tình trạng như bạn nêu, dù thường xuyên mở không chỉ hai trang mà rất nhiều trang cùng một lúc.
    Tuy nhiên, theo quan sát thì mình thấy nếu trang bạn mở ra chưa load về đủ (ví dụ như trang ấy chứa nhiều hình dung lượng lớn hay lúc mạng chậm nên download lâu) thì cũng có thể xảy ra tình trạng gõ dấu không được vì chức năng gõ dấu còn thiếu, bạn cần chờ cho load đủ trang tức là đủ các chức năng, góc trái phía dưới màn hình hiện chữ "done", hoặc hiện các kiểu gõ... thì sẽ gõ được bình thường.

9. quyenlh

quyenlh Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác Chaulahan ơi! Cho em hỏi nhé!
    Em là thành viên mới cong, vào diễn đàn này có chỗ thì thấy được quyền gửi chủ đề mới và được quyền trả lời bài viết. Còn có chỗ lại không được quyền gì hết là sao vậy? Ví dụ sang Chuyên mục MÁY LỌC em muốn trao đổi thêm thì không thể thực hiện được. Mong bác Chaulahan và các bác khác giúp đỡ chỉ giáo.

Về việc gõ dấu Tiếng việt không được, ngoài lý do bác Chaulahan nên, theo em còn có vài lý do sau:
    1. Hiện tại nên tắt hết các bộ gõ Tiếng Việt trên máy của bạn( Vkey hoặc Unikey chẳng hạn) vì đã có sẵn bộ gõ tự động từ trang Web nên chúng có thể đá nhau.
    2. bạn có thể vào Wiew\ Encoding và chọn UNICOD (UTF 8)
    Chúc bạn Kenssin toại nguyện!

Last edited by a moderator: 11/12/07
  10. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Các bác xem giúp em tại sao máy của bạn em lại có cái dòng kiểu gõ phía dưới màn hình còn máy của em lại không có nhỉ. Giờ vào diễn đàn cứ phải bật UniKey lên để gõ tiếng Việt. Hồi trước thì không sao ạ
    [IMGo]http://img139.imageshack.us/img139/5884/64870918ei6.jpg[/IMGo]

Hai_Nhai thích bài này.
  11. Huudung2310

Huudung2310 Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chaao tât ca moi nguoi
    Minh la thanh vien cach nay it phut thoi,minh dang tap danh tieng Viet,Xin cam on bac chau la han va ban
    quyenlh nhieu nhieu.

12. ktt

ktt New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho Ktt hoi~ tha(m tai. sao Ktt post ba`i ko co' đu*o*.c co ai bie^'t vi` sao Ktt ko post ba`i đu*o*/c ko???hic hic

13. trannhonchinh

trannhonchinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    cacfasdf6asefsefwesgfe4rteryhergt[​IMG][/url][/IMG]

14. caysua

caysua New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình chỉ sử dụng Unikey thôi. Cho chạy ngầm. :applause: