Hướng dẫn làm bẫy chào mào

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chim chào mào' bắt đầu bởi ken_vill, 8/11/10.

1. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    em mún tự tay làm cho mình 1 cái bẫy chào mào như khó quá đã từng làm 2 cái như nhìn ko được đẹo và nó có vấn đề nên em làm toppic này kính mong các cao thủ đã từng làm bẫy thì vào chỉ dẫn giùm.chác bác hoàng đà lạt, hiên cô nương .... đã tự làm cho mình cái bẫy cho riêng mình vậy bác nào có kinh nghiệm thì chỉ dẫn giùm mình xin chân thành cảm ơn các bác trước.

2. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Bạn có thể nói rõ vấn đề của bạn là gì , lồng bạn làm lỗi ở đâu . Theo mình chủ yếu là hiệu quả của chiếc bẫy còn đẹp hay không thì chỉ cần bàn tay khéo léo của người thợ. Xin góp ý với bạn chút, nếu bạn muốn làm lồng bẫy CM khuyên chòe mi thì bạn có thể làm giống kiểu lồng bẫy Thổ. Lưu ý là càng thanh mảnh càng nhẹ nhàng thì càng tốt vì chim trời khi dến nhìn bẫy sẽ không bị sợ. Bạn có thể đi mua loại sợi Mây to bằng ngón tay út hoặc nhỏ hơn để làm khung và dùng nan lồng bằng Nan làm lồng yến .
    Kích thước lồng Cao 25 - rộng 25 dài 25 . khoảng cách nan 1,8> 2cm ( nếu làm 2cm thì phải gia cố thêm nan giằng ) khung lưới vót bằng tre hoặc trúc nhỏ bằng đầu que đũa ( hơ nóng uốn cong )
    Lưới nếu có thể thì tự đan hoặc mua lưới loại bán để làm giẻ rửa bát lồng vào cũng ok .
    Khi xong thì hai bên sườn lồng dùng lá nhựa hoặc lá Vạn tuế chẻ đôi ốp vào che bớt phần hở.
    Đáy cũng nên che bằng máng hoặc lá cây để tránh chim trời móc lốp.
    Vài lời chia sẻ mong rằng có ích với bạn

3. ken_vill

Thích đã nhận:
    637
    em mún làm lông bằng thép cho bền bác ah và là loai lồng 2 của bác àh. bác có thể post hinh lồng bẫy của bác cho en coi được ko

nhatle_csc and ÂuSìGòn like this.
  4. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Hiền Cô Nương thích loại lồng bẫy kiểu như vậy nè! Chứ chơi lồng nan tre (lồng kiểu) có khi bẫy được chim trời lại xổng mất chim mồi cũng nên. Vật liệu làm lồng chủ yéu vẫn là thép ở vỏ lốp xe ô tô, nghe nói loại thép này bền, chắc. Trước kia Hiền Cô Nưong vẫn phải đi đặt lồng chứ có tài hoa để làm lồng đâu? Nhiều khi cũng muốn hcoj lóm nghề, để về mày mò tí nhưng chịu! Nhưng vẫn thích loại lồng bẫy một mái này, Huế và Quảng Trị vẫn thường chơi loại này, vì thứ nhát nhỏ gọn, lại xem được nước chơi của chim trời khi bẫy, và đặc biệt khi treo lồng phải biết lựa thế!

Last edited: 8/11/10
  5. ken_vill

Thích đã nhận:
    637
    cám ơn hiền cô nương. chị có thể cho em biết giá của cái lồng bẫy inox này không
    [​IMG]kích thước lồng như thế nao ạh, cụ thể là cái đáy hình tròn và chieu cao long la bao nhieu ah o đâu bán loại này hay chi đặt lám ở đâu ah

6. con_chim_non

con_chim_non Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    ặc có khi ae mình phải làm 1 đôi này thôi kevil ơi ........

7. ken_vill

Thích đã nhận:
    637
    hix mua thì mua bao giờ ko đước hả bác em mún tự tay làm 1 cái bac ah

8. minhchinhhp

minhchinhhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    321
    giá ở Hp khoảng 70-90k, chợ hàng đầy mấy sếp ơi....... :D nhưng lồng này nhốt chim bắc thì hơi chật, hỏng hết lông duôi á

9. ÂuSìGòn

ÂuSìGòn Active Member

Thích đã nhận:
    74
    ac ac hiền cô nương coppy cái của mình à, cái đó lồng chợ, mình bán rồi, đang đặt ngoài Huế cái lồng đặt bẫy cho đỡ run ,mấy cái lồng chợ nuôi sợ quá , chim em nó giẫy một lần xém ra rồi (may mà nó giấy hướng lưới nên bị mác lưới lại). nói chung lụp một mặt này em thấy okie lắm. chim đứng cầu chơi thoải mái , bẫy chim đá thôi chứ bẫy chim ăn mồi chán lắm trừ khi bẫy mấy em bông hay bạch tạng. thân!

10. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Anh Ken ở Hải Phòng, Hiền Cô Nương ở Huế! Vì thế muốn chỉ chỗ hay nhờ người ta đặt giúp thì anh Ken cũng đâu có biết chỗ ?
    Cái lồng đầu, có em Chào Mào trong mới chuẩn, những cái sau này kích cỡ hơi bị bầu và lớn hơn rồi, tuy nhìn rộng rãi hơn nhưng Hiền Cô Nương nghĩ nó không chuẩn cho lắm! Nếu chú ý đến hình dạng lồng thì gần giống như giọt nước của thuốc nhỏ mắt ấy! Nếu phần lồng chứa chim chia làm 4 phần thì 3/4 phía trên nó không thẳng mà được uốn cong một ách khéo léo, và phần đỉnh chóp của cái lồng thứ nhất vẫn lớn, tạo được sự rộng rãi, thoải mái cho chim khi đứng trong lồng.
    Anh Ken muốn bàn về giá hay bàn về kích cỡ, hình dạng lồng đây? Kiểu này từ ý định "làm" nhảy sang ý định "mua" và "đặt" quá! Hi hi! Hiền Cô Nương đưa lên để anh Ken tham khảo thôi. Ngoài ra còn có loại lồng bẫy chào mào 2 mái khác nữa, anh vẫn có thể tham khảo thử và làm mà!

TBN, dkpcpro, chao_mao_hue and 18 others like this.
  11. ken_vill

Thích đã nhận:
    637
    mún làm 1 cái có chất liệu tốt để nó không bi han rỉ ấy mà

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:22 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:21 PM ----------

mình mún hỏi về kích thước của cái lồng hình giọt nước để tự tay làm 1 cái

12. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Khổ một nỗi là vào Huế bữa giwof, chẳng đụng chạm gì đến lồng bẫy! Thứ nhất anh nhìn cái lồng đầu tiên, ước lượng kích cỡ chim thfi vẫn có thể làm được một cái lồng mà! Nếu cần số đo mấy vòng của nó thì ngày mai em sẽ đo và đưa lên cho anh Ken tham khảo thử có được không ạ?

ÂuSìGòn and ken_vill like this.
  13. mechimmc

mechimmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    291
    mình cũng mới tự làm cái lồng bẫy chào mào(nhưng rất tiếc em chào mào chuẩn bị làm mồi được lại ra đi mất.giờ nhốt em chòe vào đó,hơi tội nghiệp vì nhốt lâu thấy hơi chật tý) mình thích dùng loại nhôm nhỏ làm nan lồng,vì nhôm nhẹ dễ uốn theo ý khi làm song cho ngâm tý nước muối là xỉn màu trắng đi nên chim ngoài ít sợ. ở móng cái chổ mình người ta giờ thường dùng loại đó nếu ra tiệm thu mua phế liệu mà tìm không thấy nhôm vừa ý thì mua 20 cái móc phơi quần áo của trẻ em (20 cái móc đủ cho một cái lồng tốn khoảng 40k tiền móc) còn những thanh làm nan ngang dọc mình dùng loại thép lấy ở cái màn chụp ,có 2 thanh nhỏ nhất đấy nhé (mua ở tiệm phế liệu,lo so mình dùng loại thép lấy trong dây cáp dẫn điện thoại to nhỏ tùy kích cỡ mình cần .mình thấy dùng loại đó lò so rất hợp lý không quá căng, dảm bảo độ nhậy rất cao) các bạn tham khảo xem thế nào nhé làm được cái gì thì cũng cố gắng nên làm vì đẹp hay sấu cũng là của mình tự làm.quan trọng nhất là dùng có bắt được chim không thôi .

14. minhchinhhp

minhchinhhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    321

Hiền ơi cho mình hỏi chút, cái lồng này ở Huế có sẵn ko hay phải đặt vậy?? và giá cả thế nào?? Mình kết kiểu này quá mà tìm ở Hp ko có

15. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Huế ít chơi loại lồng hai mái này anh VipPro ơi! Chủ yếu là loại lồng một mái đầu tiên kìa! Còn loại hai mái thì thấy Đà Nẵng và mấy vùng phía Nam hay dùng! Đánh chim loại này không thích bằng loại một mái anh ơi!
    Còn nếu thích làm, anh nhìn qua và nhìn kĩ là cũng có thể tự làm cho bản thân một cái lồng hai mái, cái đó là lồng làm chứ không phải lồng chợ, lồng đặt tiệm đau anh !

minhchinhhp and ÂuSìGòn like this.
  16. ÂuSìGòn

ÂuSìGòn Active Member

Thích đã nhận:
    74
    cái này nhìn đẹp nhỉ bạn, nếu cầu tử mà màu khác (vàng ) thì có vẻ hợp lý hơn, chim ngoài dễ thấy cầu để nhày hơn, nếu hiền cô nương chơi kiểu màu xanh thì chắc chỉ bẫy chim đá thôi nhỉ.
    mình chưa đi bẫy nhiều nhưng thử 2 cái lụp vẫn cùng quan điểm với Hiền cô nương là lồng 1 mái sài okie hơn, chim hót nhiều và thoải mái chơi hơn.
    Thank !

17. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Hướng dẫn làm lồng bẫy CM thì phải tỷ mỷ, vừa làm từng bộ phận vừa phải chụp hình thuyết minh chi tiết lắm.
    Bạn cứ làm thử rồi bí đâu lại hỏi đấy nếu biết mình sẽ phụ thêm. Sau đây mình trích một bài đã viết về lồng bẫy để bạn tham khảo:
    Đây là một mẫu lồng bẫy mà AE Đà Lạt thường dùng:
    Thân lồng hình bầu dục tròn trịa, cầu đậu của chim mồi canh sao cho đuôi không quẹt đáy, mào không cọ nóc – tránh tối đa tổn thương có thể gây ra cho con chim trong lồng. Thân lồng nguỵ trang bằng lá nho (lá giả làm bằng nhựa) che một nửa lồng từ đáy trở lên, chừa một nửa phần trên cho chim bu đá.
    Thân lồng:
    Trong lồng chỉ để 2 cóng nhỏ, bỏ đầy bông gòn vào để đựng nước. Đồ ăn cho chim mồi thì ¼ quả chuối (cắt đôi, xẻ dọc để cả vỏ rồi ốp lên trên nóc lồng). Mình không bẫy chim = mồi “nhậu” như chuối, nho, cà … mà bẫy = mồi chim chính hiệu nên thường để nguyên vỏ quả chuối. Mà làm như vậy khi con mồi ăn chuối sẽ làm chim rừng cáu thêm - dễ nhảy đá hơn.
    Lưới đan không căng mà cũng không quá chùng, vừa đủ ôm nóc lồng thôi, khi chim bị dính bẫy thì sẽ thò ngay đầu ra ngoài, lưới sẽ ép giữ cu cậu một chỗ không cho vung vẩy giãy dụa nhiều rụng hết lông mà cũng dễ sảy ra lại.
    Lưới:
    Thân lồng và đáy lồng đan bằng thép sống, đáy lồng nguỵ trang kín – nghiêm cấm mọi hành vi bu đá đáy!
    Đáy lồng:
    Cầu tử khi gài mái sập thì vành cầu tử cách nóc lồng không quá 2cm - điều này với mình rất quan trọng, làm vậy để chắn chắn khi chim rừng nhảy cầu thì không chui dưới cầu. Các bác tưởng tượng xem nó mà luồn được dưới cầu tử - mái sẽ không sập - cứ ngồi đó bổ xuống chim mồi - mồi nào chịu nổi nó ??!
    Cầu tử:
    Còn hai phụ kiện sau đây tôi gọi là cầu thế - làm sẵn cho chim rừng. Cái này cũng do lười biếng mà ra. Đi vào rừng chọn được điểm treo lồng đã khó, rồi chọn cầu thế, dọn, bẻ cành, rồi lựa cầu đấu cách đó chừng 1.5-2m … loay hoay vậy chim nó chạy mất hút còn jì. Có khi chọn được điểm thuận lợi nhưng lại khó treo lồng cho có cầu thế vừa ý. Chi bằng làm sẵn cầu thế, vào rừng chỉ việc chọn điểm treo, kiếm cành nào cách cầu thế chừng 1.5-2m cho chim về có chỗ đấu rồi treo lên luôn có hiệu quả hơn không!
    Nếu làm cầu thế thì bạn canh sao cho cách cầu tử của lồng chừng 20-25cm là vừa, để ngang bằng với cầu đậu của chim mồi nếu muốn chim ngoài đấu nhiều, để hơi cao hơn một tý nếu muốn chim ngoài nhảy nhanh.
    Cầu dọc:
    Thế cầu doc – dành để nghênh đón giang hồ sở trường áp đảo trực diện:
    Chốt cầu dọc - chốt cài vào thân lồng bẫy:
    Cầu ngang:
    Chốt cầu ngang - chốt cài vào thân lồng bẫy:
    Đây là toàn cảnh lồng bẫy khi đã sẵn sàng tiếp chiêu:
    Cầu thế tháo ráp dễ dàng tiện việc di chuyển và bảo quản:
    Cái lồng trên bây giờ dám được liệt vào hàng “đồ cổ” rồi. Hàng mới công nghệ cao bây giờ là một tấm lưới lớn và hai cây sào …

AIR GUN, simson, coi77 and 11 others like this.
  18. ken_vill

Thích đã nhận:
    637
    bác hoàng cho hỏi kích thước của lồng được ko ạh.
    cụ thể là. hình bầu dục ở đáy có kich thước ra sao? hình bầu dục ở thân lồng có kich thước ra sao. hình bầu dục ở mặt lồng có kich thước ra sao và chieu cao của lồng? chúc bác và gia đình luôn mạnh khỏe và hp

19. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Kích thước tham khảo:
    Hình bầu dục ở đáy: 9cm-20cm,
    Hình bầu dục ở thân lồng: 17cm-25cm,
    Hình bầu dục ở mặt lồng: 10cm-22cm,
    Chieu cao của lồng (chỗ cao nhất): 16cm

simson, vitconxauxi and ÂuSìGòn like this.
  20. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    mình cũng thỉnh thoảng có đi bẫy chim và cũng sử dụng qua môt số loại lồng bẫy.Mình thấy vẫn ko loại lông bẫy nào qua đươc lồng thổ.Nó vừa nhẹ vừa thoảng mà lại rất bền.Đạc biệt nếu ko đậu vào cầu tử thì gần như ko bao giờ lồng sập"ví dụ như gió mạnh chim đánh vanh...... nó vẫn hiên ngang ko bị sâp"nhiều lồng suốt ngày cài lại bẫy rất mệt, mà còn làm chim rừng sợ.

ÂuSìGòn thích bài này.