Hướng dẫn mình KN nuôi cá

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi nguyen.ngo, 5/8/11.

1. nguyen.ngo

nguyen.ngo New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mọi người. Mình cũng mới tập chơi cá cảnh đây thôi. Mình cũng nuôi khoảng vài lần rồi mà lần nào cá cũng chết không rõ nguyên nhân. Bây giờ mình định làm 1 lứa cá mới, mình định nuôi cá mún vì nghe nói là rất dể nuôi , đẹp và lại đẻ nhiều nữa. Vậy mình mong mọi người tận tình hướng dẫn mình cách nuôi vd như nguồn nước, cách thả cá mới mua vào vì mình nuôi trong phòng máy lạnh trong cty..... Mình nuôi trong chậu thủy tinh tròn khoảng 3l nước, vậy có nên rãi lớp sỏi ở đáy bình không. Mong mọi người chia sẽ kinh nghiệm chỉ bảo mình với. Thành thật cám ơn mọi người lắm.:-*

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    chỉ với 3l nước thì bạn thử tìm đến cá betta xem , vì mún năng ddộng lắm , điện tích bể và thể tích nên nhiều hơn nữa bạn ơi .Nuôi tụi này thì cũng không cần lắm lớp nền làm gì , khó vệ sinh .
    Tụi này sống khỏe mạnh , tốt , sinh sản lẹ như bạn đã biết ,nước cũng dễ thôi , cứ dùng đại nước máy cũng chả sao .
    Đều đáng nói là ''phòng máy lạnh'' trong công ty . COi bộ chẳng mấy chốc dâu bạn ơi , tụi này ''trở trời'' cái lại bỏ ăn thôi . đại diện chịu nhiệt thấp tốt hi hữu chắc có cá vàng. tụi cá vàng có khả năng sống trong nước lạnh đến vài độ , vẫn khỏe .
    TUy nhiên , có khả năng chống chịu không hẳn sẽ sống tốt , hầu như cá nhiệt đới nếu cầm cố được sức lạnh thì sẽ bỏ ăn . Riêng cichlid thì khác , lạnh kéo dài ( chỉ khoảng 24 độ chúng sẽ bỏ ăn và dưới 20 độ chúng sẽ chết ) chúng sẽ không phát triển . Nếu bạn thấy con cá của bạn rung rung cái vây 1 chổ thì đó là khi chúng đang lạnh hoặc đang ngủ .( loài cá có giấc ngủ chỉ ít phút)

Mr_guns thích bài này.
  3. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    Bác CVC cho các ý kiến rất chuyên nghiệp em xin bổ xung thêm các ý kiến của em cho bạn tập sự như sau
    trước tiên là nguôn nước,nguồn nước bạn có mình nghĩ chắc chắn là nước máy rồi bạn nên hứng ra xô chậu trước 1 ngày để ra ánh sáng để Clo trong nước bị phân hủy hết rồi mới cho vào bể nuôi
    thêm nữa khi cá mới mua về thả cá vào bể là hết sức quan trọng(tuy rất đơn giản)bạn không nên thả ngay cá trong túi vào bể mà hãy ngâm túi đựng cá trong bể sao cho phần miệng túi không bị nước bể tràn vào bạn để như vậy khoảng 30 phút rồi thả cá sẽ không bị shock nhiệt
    bể của bạn dung tích quá nhỏ ý kiến betta của bác CVC là duy nhất:)
    phòng máy lạnh không có lợi chút nào cho sức khỏe cá mình nghĩ nếu bạn muốn nuôi cá nghiêm túc và coi là 1 thú vui thực sự thì nên làm 1 chiếc bể có dung tích từ 40l trở lên và nuôi ở trong nhà riêng mà không có máy lạnh
    chúc bạn vui vẻ:)

4. netonly

netonly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    Bể có 3 lít mà lại nuôi ở phòng lạnh ư? Bác có thể chọn 2 em mai quế bé bằng hai đốt ngón tay út. Không cần thả gì cả, để bể trống. Tập cho cá ăn bằng tay. Sau này thành phản xạ có điều kiện, cá sẽ nổi lên đòi ăn khi quơ tay lại gần. Hai con cá nhà em thả riêng ra bể nhỏ (vì thả bể to nó đánh nhau) vài tháng rùi, không sao hết, mà em chỉ thay nước có tháng một lần, vẫn sống và lớn, béo múp. Giờ chỉ cần lại gần nhìn là bọn chúng chạy ra bơi rối rít đòi ăn. He he, nhà em để bể trong phòng lạnh đó nhá.

5. rugi

rugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Cứ chơi cá mún đi bạn ơi,nên trải ít sỏi nhỏ màu vàng thì nhìn phân cá đỡ kinh. Thả thêm 1 nhánh rong đuôi chó nữa là ổn. Chơi bể 3l cho vui thôi,chả cần rắc rối làm j` đâu bạn,mún cũng rẻ,vãi tháng nó chết lại thay đôi khác. Có điều nước nông nó hay nhảy,lúc bắt nên chọn con nhỏ,và có miếng lưới chắn miệng bể là đc.

6. PHUKIENCHIMCANH

PHUKIENCHIMCANH Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác cứ nuôi loại nào bé bé mà sống khỏe . Nhưng mình thấy cá 7 màu rừng nhìn vẫn đẹp