Hướng Dẫn Nuôi Đa Đa Bổi

Thảo luận trong 'CHIM ĐA ĐA (Francolinus pintadeanus)' bắt đầu bởi cugayliencuompt, 5/11/13.

1. cugayliencuompt

cugayliencuompt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    Hiện tại mình có 01 em đa đa bổi, mới bắt từ rừng về. Sáng bắt được thì chiều đã nhập khẩu nhà mình. Chim tơ mới mùa này.
    Mình đang nuôi trong lồng cu, hạn chế về chiều cao (từ đáy lồng lên 15 cm).
    Mình Không biết cách thuần như thế nào để cho chim ăn thóc và thuần người.
    Mong các ACE hướng dẫn cho mình với./.

vanthaohotel and motngaybinhyen like this.
  2. cugayliencuompt

Thích đã nhận:
    669
    Có ai giúp mình với./.
    Chỉ cho mình một số kinh nghiệm trong việc huấn luyện đa đa với.

3. phamvansangvn

phamvansangvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    có đây bạn cho vào lồng cu gáy cũng được,nhưng nhớ phải lót cho em nó một mảnh sốp trên đầu nhé để chánh lúc em nó đội không bị toác đầu,hai bên đeo cho mỗi bên lửa viên gạch nhé để chánh bị lăn khi em nó đội,trong lồng bố chí hai cóng một đựng nước một đựng thóc,khi mới tập cho gô ăn thóc bạn bắt ít châu chấu về bỏ hai càng to và hai càng nhỏ nhớ đừng vặt hết càng nhỏ nhé để nó còn cử động để gô biết mà ăn,bạn cứ cho ăn quen một hôm hôm sau bạn bắt châu chấu nhỏ da và chộn lẫn với thóc nhé,còn khô thì mua sâu về đổ vào cóng cho ăn cũng được,nhớ là khi tập cho ăn bạn để chõ yên tĩnh khô có người hoặc chó mèo qua lại,hướng cóng thức ăn và cóng nước về chỗ sáng nhé,phải để cho gô ăn quen 1 tuần mới bắt đầu thuần cho rạn người được à bạn không được cheo em nó lên nhé chỉ để đất thôi

4. cugayliencuompt

Thích đã nhận:
    669
    cảm ơn anh đã chỉ giúp em
    nuôi bao lâu thì chim dạn người và gáy vậy anh

vanthaohotel thích bài này.
  5. cugayliencuompt

Thích đã nhận:
    669
    Chào cả nhà!
    vì có một số kinh nghiệm nuôi cu gáy và một số kiến thức riêng về nuôi chim đa đa (do học hỏi từ các bật tiền bối và tự áp dụng theo kiểu nuôi chim cu).
    Nên sau một thời gian nuôi bổi, bắt từ rừng về từ ngày 02/11/2013 và nuôi đến ngày 07/11/2013, em chim đa đa đã gáy. Em nó thường gáy vào khoảng 6h00 sáng.
    Cách thuần của em như sau:
    - Chuẩn bị:
    1. Nuôi ở lồng cu thì tháo cầu đậu của chim ra, và giới hạn chiều cao từ đáy lồng lên 15 cm bằng vãi phía bên trong, bên ngoài dùng áo chụp lồng cu che phủ bên ngoài.
    2. Mua thao đổ cát vào, khoảng cách từ thành thao đến thành lồng phải còn dư tối thiểu từ 2 đến 3 cm.
    3. Cóng đựng gồm các loại cóng: cóng nước, cóng lúa, cóng đựng sâu.
    - Cách thuần:
    1. ngày đầu tiên bắt về em đổ nước và lúa cho chim, không cho chim ăn sâu ngày đầu.
    2. đến gần cuối ngày thứ hai hoặc sáng ngày thứ ba cho chim ăn sâu, lúc mới bắt về chim còn sợ mằn sát xuống đáy lồng khi thấy người. Mình cầm sâu cho vo ve trước mặt chim một lúc, nếu chim chịu ăn trên tay thì ok. Nếu không chịu ăn thì mình đưa sâu gần đến chim và thả xuống lồng, thả như vậy cỡ 03 đến 04 con.
    3. sau khi bỏ sâu trong lồng thì bỏ cở 5-10 con sâu vào hủ đựng thức ăn riêng không chứa lúa. cho chim ăn như vậy ngày ba buổi: sáng, trưa, chiều. Nếu kiểm tra mà thấy chim ăn thì cho ăn đến ngày thứ 02.
    4. Sau đó cũng làm tương tự như trên: cũng cầm sâu để trước mặt chim cho đến khi nào chim chịu ăn trên tay là ta đã thành công được một bước, nếu vẫn chưa chịu ăn thì ta vẫn cử cho sâu đến gần chim và thả xuống đấy lồng.
    5. sau khi thả sâu xuống đáy lồng, thì lúc này cũng bỏ từ 5 đến 10 con sâu vào trong hủ đựng thức ăn, nhưng lúc này không phải bỏ vào hủ riêng mà bỏ trong hủ đựng lúa. Mục đích là cho chim ăn sâu sẽ làm wen và ăn lúa luôn.
    - Nên nhớ không cho chim ăn sâu nhiều và quá no. Nếu no chim sẽ không mừng khi thấy mình đến cho chim ăn, sẽ không dám ăn thức ăn trên tay của mình.

Bạn nên nhớ các thao tác đều phải nhẹn nhàn.
    Các ngày đầu chưa cho chim ăn sâu thì ta cũng đến làm wen với chim cũng ngày 03 lần sáng, trưa, chiều. Thời gian tiếp xúc với chim có thể thay đổi.
    + Nếu chim không nhảy thì ngồi lâu hơn.
    + Nếu chim nhảy thì ta làm nhẹ nhàn phủ áo lồng lại. để một lúc sau lại tiếp tục tới làm wen với chim.

Trên đây là một số ý kiến thực tới em thuần chim đa đa kết hợp với kinh nghiệm thuần chim cu.

Last edited: 9/11/13
  6. phamvansangvn

Thích đã nhận:
    337
    còn tùy theo mức độ rạn của con gô,lếu ổn định thì tầm 5 tháng là em nó sẽ gáy lại thôi,chúc bạn thành công,vì không phải ai cũng thuần được gô rạ và gáy lại đâu

7. cugayliencuompt

Thích đã nhận:
    669
    Chào anh!
    Hiện tại em đa đa vẫn gáy bình thường nhưng nó thường gáy khoảng 6h sáng.
    Em cũng hơi bất ngờ, vì các anh đi trước bảo nuôi đa đa khó gáy lắm.
    Nhưng em mới nuôi được 5 ngày, tính luôn ngày mới bắt từ rừng về thì em nó đã gáy tới bây giờ rồi.

8. phamvansangvn

Thích đã nhận:
    337
    thế thì quá tốt dồi chúc mừng bạn hi vọng em nó sẽ là một chú gô hay

cugayliencuompt thích bài này.
  9. congdaica

congdaica New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có con đa đa mồi mua ở điện biên, mới mua được 1 tháng mà mùa nầy nó vẫn gáy suốt ngày nhức hết cả đầu. Nay muốn thanh lý cho anh em nào đam mê đa đa. Tại gia đình có trẻ nhỏ nên khi chim gáy to quá giật mình. ai có nhu cầu dt 0989 654 911 Mình ở Mỹ Đình. giá cho đi 3t cả lồng. tháng trước mình mua 4t ở điện biên roài

10. ToanTuyenQuang

ToanTuyenQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    363
    Cho mình xin ít hình ảnh và video vào ibox cho mình đc ko? Đang quan tâm.

11. cugayliencuompt

Thích đã nhận:
    669
    một số hình ảnh và clip theo yêu cầu:
    mình nuôi trong lồng cu tự làm nên không được thẳm mỹ lắm,
    chim còn sợ máy chụp hình nên ảnh hơi mờ (vì chụp lần đầu tiên).
    1. Hình ảnh
    Clip cho chim ăn, mình chỉ quay đoạn ngắn

dong_pham thích bài này.
  12. congdaica

congdaica New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có đa đa mồi 3 năm lồng cần giao lưu cho anh em có nhu cầu, mình ở mỹ Đình ĐT 0989 654911

13. cugayliencuompt

Thích đã nhận:
    669
  14. trungnhi

trungnhi Member

Thích đã nhận:
    1
    đa đa thuộc dòng gà . bạn cứ rãnh lúc nào chọc lúc đó . chim nhanh dạn càng nhanh gáy ak .

15. theoduoidamme

theoduoidamme New Member

Thích đã nhận:
    0
    :applause:=)):laughing::laughing::laughing::laughing::laughing::laughing::laughing:tội cho con chim cho ở lồng gì mà gê quá