HƯƠNG GIANG

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi rotala, 12/4/05.

1. rotala

rotala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Các bạn dù ở nơi nào trên đất Việt,tôi chắc các bạn đạ từng một lần đến hoặc ... giòng sông Hương của cố đô Huế.
    Sở dỉ dòng sông có tên đó là vì nước có một mùi thơm thoang thoảng nhẹ nhàng quyến rủ (trời ạ xạo vừa thôi nuớc sông mà có mùi thơm)là vì trên thượng lưu có mọc một loài cây thủy sinh: Thạch xương Bồ chính cây này đả tiết ra trong nước một hoạt chất có mùi thơm làm cho giòng sông quê tôi mang tên là HƯƠNG GIANG.Mình ở cố đô Huế khoái trồng cây cảnh thủy sinh.Mà ngọai hình của em (cây) Thạch xương Bồ củng OK Các bạn có muốn tìm hieu ko to se post anh len 4rum cho nanh em binh loan (chan qua tu nhien ko bo dau duoc) bai bai se your aquen.

2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Ha Ha! chào thach xuong bo, cách đây vài tháng tớ có qua Huế thương rồi, tiếc là không biết có thạch xương bồ có trông cây thuỷ sinh. Đi vài nơi mà không chỗ nào thấy có bể thuỷ sinh, vào cửa hàng cá cảnh hỏi cây thuỷ sinh thì không biết, hỏi cây trong bể thì chỉ đám cây nhựa, chán thế chứ. Huế mộng huế mơ mà có phong trào chơi cây thuỷ sinh thì đẹp biết bao, làm sao mà thach xuong bo gây dựng được phong trào chơi cây thuỷ sinh ở Huế nhỉ.
    Thạch xương bồ là loài cây cạn nhưng có thể tồn tại dưới nước được dài ngày, ở Hà Nội ai trông cây thuỷ sinh cũng đã từng ghé qua loài này, nhưng vì không phát triển được nên chủ yếu tròng bể non bộ thôi.
    Nhân tiện Spam vài câu thơ về Huế của một "bạn" gửi cho một bạn:
    Thôi cứ mặc dòng đời trôi mãi.
    Để sớm mai soi bóng xuống Sông Hương
    Tóc điểm bạc chẳng mong ngày gặp gỡ
    Chẳng trách chi một dòng nước vô tình.

Huế vẫn rứa chút nắng thu vương vấn
    Đêm lạnh lùng bởi chưa hết mùa đông
    Tay vẫn lạnh bởi thiếu vắng....... bàn tay.

Đêm Vọng Cảnh trăng thu lạnh lẽo
    Trong sương mờ thấp thoáng bóng hình ai
    Mây trời bao bọc ôm sông núi
    Tưởng ai về đây tay trong tay.