Hương thơm mũi tên 2 lưỡi.

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi tuannguyen_3007, 28/1/08.

1. tuannguyen_3007

tuannguyen_3007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bất kì người chơi lan pro nào cũng thích lan của mình có 1 mùi thơm đặ trưng nào đó. Bãn thân mình học ngành sinh, bạn bè cũng nói sau này nó sẽ tạo mùi hương cho hoa, cả cô mình cung nói thế thì tốt. Nhưng mà mình thì nghỉ ngược lại, trong quá trình lai tao, thuần hóa giống lan ngày nay, người ta đã loại bỏ mùi hương của chúng, ai cũng biết hoa càng thơm càng dễ thụ phấn, mà thụ phấn thì mau tàn đúng không, đó cũng là nhược điểm trong ưu điểm của lan rừng đó

2. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Về vấn đề này thì mình không thể đồng ý với bạn vì vậy chúng ta "tranh luận" một chút cho "khuấy động" diễn đàn nào (đừng giận nhé)

Có lẽ bạn chỉ mới xem xét dòng Dendrobium, dòng Ascocenda,Vanda và Phale thì phải ?
    Nhưng bản chất của vấn đề : gần như 80% của dòng Den lai là có gốc từ Den. bigibbum, Den bigibba, Den. phalanosis(dòng Den cánh tròn khít), Den. antenatum, Den. johannis(dòng Den nắng), ngoài ra Den Gatton Sunrray cũng từ cây Thái Bình: vậy là gần như toàn bộ có cha mẹ là cây không thơm thì làm sao bắt cây con thơm được?
    Tương tự dòng Vanda thì bắt đầu lai từ cây V. luzonica, V. tricolor, V limbata cũng làm gì có mùi gì? sau đó còn nhét thêm Ascocentrum miniatum vào rồi còn cả "máu" Arachnis, Acampe (dòng Mokara) thì không hôi là may rồi đó bạn.
    Phalae thì gốc là Phalae violaccea và Phalae celebensis cũng đâu có thơm?

Còn như Den Dawn Maree hay Den Sweet Dawn có dòng máu khác thì có mùi thơm đó chứ, Tương tự với cái dòng lai của V. denisoniana thì cũng thơm nhưng vào nửa đêm.Rồi Phalae muốn thơm thì phải có "máu" Phalae equestris

Còn dòng lai Catlleya thì số lượng cây thơm cũng nhiều đâu có thua kém gì cây không thơm? Gần như toàn bộ dòng BC đều là cây thơm. dòng LC, BLC cũng có rất nhiều cây thơm, có những cây như BLC.Post of paradise, BLC. Chiling, LC. Shellie Compton có lẽ không giám đưa mũi vào ngửi (sợ ngộp thở).

Bạn học ngành sinh là một lợi thế để có thể hiểu biết sâu về gien trội, gien lặn vì vậy bạn cũng nên nghiên cứu về gien mang mùi thơm cho lan chứ sao lại "bi quan" vậy?

Còn về lan rừng (mình chủ yếu chơi Lan rừng), vẻ đẹp của nó không chỉ riêng ở mùi thơm (vì có đến hơn một chục loài lan rừng mang mùi khó ngửi lận) mà ở chổ mỗi loài lan rừng đều có những đặc điểm đặc trưng riêng của loài,rồi mỗi loài có những cá thể (var) có những khác biệt mà chỉ khi tìm hiểu sâu vào mới thấy nhiều thú vị.
    Thân

Last edited: 29/1/08
  3. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Tranh luận thêm chút nữa nè hihi ..
    Như bạn NGOCUONG đã nói rỏ ràng cây bố mẹ ko thơm thì con của nó củng ko có mùi thơm , mà mùi thơm có khả năng là gien trội hơn là cây ko có mùi thơm , hơn nữa trong quá trình lại tạo người ta thường chọn cây có hoa to màu sắc đẹp , mà trong tự nhiên chúng ta thường biết rằng đẻ duy trì nòi giống mổi loại cây nói chung đều có một ưu thế nhất định cho mình , như cây có hoa nhỏ màu sắc xấu con trùng khó phát hiện ra thì nó lại có mùi thơm để côn trùng còn biết mà đến thụ phấn , cây ko có mùi thơm thì hoa to và màu sặc sở dể thấy ... chính vì vậy mà khi chọn để lai tạo đôi khi chúng ta phải hi sinh đi mùi thơm
    Còn khi được thụ phấn mà hoa mau tàn thì mình củng ko đồng ý điểm này , thật ra khi thụ phấn là để làm cho hoa lâu tàn đó bạn với những loại như hồ điệp dendro có hoa hoa lâu tàn thì ko quan trọng nhưng một số loại như dòng cattleya nhiều cây hoa đẹp nhưng mau tàn việc thụ phấn cho hoa sẻ giúp cho bạn chiêm ngưỡng hoa được lâu hơn , hoa sẻ lâu tàn hơn , nếu hai hoa trên một cây , một hoa được thụ phấn 1 hoa ko , thì hoa được thụ phấn sẻ lâu tàn hơn nhiều thậm chí khi đã hình thành trái rồi đài hoa vẩn chưa héo , trong khi hoa kia đã khô héo từ lâu , do đó việc thụ phấn cho hoa củng là biện pháp kéo dài thời gian cho một số loại cây hoa đẹp nhưng mau tàn mà bạn muốn được nhìn lâu hơn , tất nhiên bạn phải cất đi nếu ko còn thấy đẹp nữa ko hoa sẻ phát triển thành quả sẻ làm mất sức cây

4. tuannguyen_3007

Thích đã nhận:
    8
    Thế thì bác không hiểu ý em rồi, nếu như muốn có mùi hương thì người ta sẽ tạo gen mang mùi hương từ các nòi khác, ở đây em không bi quan, nhưng em quan xác kĩ, cũng từng thụ phấn cho dendro rồi, trong cùng 1 cây em thấy nó muốn tàn đầu tiên đó.Còn về lan rừng, em cũng có trồng thử rồi, nó là tổ tiên của lan nhà mà, cánh hoa rất đặc biệt, mà mùi thơm lẫn mùi hơi củng đặc biệt luôn(hôi với người nhưng đối với côn trùng đâu phải hôi đâu.
    Em cũng xin chân thành cảm ơn pác, cho em biết thêm nhiều loài lan, và đóng góp ý kiến jùm em.
    Còn 1 điều nữa là:hầu hết các giống cây ngày nay đuợc thuần từ giống hoang dai mà pác(mà lan rừng đều có mùi đặc trưng riêng, nếu bạn ko tin tìm đại 1 cây nặn dịch lưỡi hoa ra).Hoa lan chắc cũng như hoa hồng, cũng có 1cuôc cách mạng thay đổi, tạo giống.hehe.Cá dĩa cũng được người Đức làm cách mag ấy mà

5. tuannguyen_3007

Thích đã nhận:
    8
    Sax, chắc anh củng rất chuyên nghiệp lắm, nhưng ở đây em nói mau tàn là chỗ hoa sẽ bắt đầu làm cứng đài để ra trái, lúc đó pác nhìn thấy nó còn đẹp như lúc đầu không, màu nó nhạt đi nhanh lắm màb-(
    Xin cám ơn anh nhiều lắm