Hữu cơ tan chậm - Đã ai có kinh nghiệm với bể nuôi tép???

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi VNT, 13/3/12.

1. VNT

VNT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    Tình hình là em mới set một bể tép nền New ADA từ bác Cảnh, nước Ro, có lũa, đá tiger. bể set được gần 3 tuần rồi mà tép cứ bị chết lai rai gần 200 em rồi. Em tìm nguyên nhân mãi mà không ra. Đã mua đá khoáng, châm thêm vi sinh, thay nước....Nhưng mà vẫn ko giảm được tình trạng này, có một điều băn khoăn là lúc mua đồ bác Cả, Bác Cả có tặng em ít hữu cơ tan chậm (Em dùng lưu lượng 1/2 so với chỉ định trộn cùng nham thạch độn nền), Cây cối phát triển tốt, căng đẹp, nước trong, cá ốc vẫn bình thường. Duy chỉ có tép chết, tép ong, tép vàng, RC đều lũ lượt bỏ ăn, ngửa bụng và ra đi. Vậy các bác cho em hỏi có phải nguyên nhân do phân hữu cơ tan chậm không phù hợp với tép không ạ? Em đo PH=6.2, TDS=162. :(

2. ConChimNon

ConChimNon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    loại đó nhìn như thế nào thế ạ ?? và mua ở đâu vậy bác??

VNT thích bài này.
  3. VNT

VNT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    Đây là loại hạt tròn màu vàng, hàng bác cả HVT tặng (thấy bác bảo rất tốt, loại bón phong lan), Mình cũng thấy rất tốt, cây lên khỏe, nước trong, mình chỉ hỏi đã ai nuôi tép với cái này chưa để rút kinh nghiệm thôi ạ, vì nếu đúng nguyên nhân đó thì mình sẽ lật nền làm lại hết!

4. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    loại này mình cũng đang sử dụng như là phân nhét dúi trực tiếp xuống nền ada, ttcb vẫn bò cá tép( neon vua, rc, trự thăng) vân phát triển tốt, e nghi do lũa thôi ra

VNT thích bài này.
  5. elnjno

elnjno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    cho em hỏi câu ko liên quan lắm là bể bác có lót nham thạch ở dưới new ADA ko ạ ???

VNT thích bài này.
  6. ilovemino

ilovemino Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    em cũng có chơi phong lan và cái này gọi là phân Nhật nhả chậm, hạt nhỏ mềm mềm, để bón cho lan, nhả chậm từ từ trong 6 tháng, cái này đc rễ phong lan hấp thụ cũng giống như rễ cây của mình thôi. Em nghĩ là k phải tại phân này đâu. Chưa rõ nguyên nhân là do cái gì, nếu là loại lũa k tốt thì cả cá cả tép đi hết

VNT thích bài này.
  7. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    thấy nuôi tép cũng lắm công phu lắm, nhiệt độ, thức ăn này nọ... tép hình như cũng rất mẫn cảm với môi trường, lúc trước nghe anh Dũng nói chỉ cần trong nhà mình xịt muỗi (loại bình xịt muỗi ở siêu thị hay bán) lũ tép cũng die hết ráo.

VNT thích bài này.
  8. ilovemino

ilovemino Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    k hiểu tép có kén ng chơi không nhỉ :))) bể mình tạp phí lù các kiểu mà tép từ lúc nuôi đẻ thì lắm mà chết thì ít :))))

VNT thích bài này.
  9. VNT

VNT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    Có 5 kg nham thạch đôn nền trong đó có trộn ít hữu cơ tan chậm!

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:44 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:43 AM ----------

Nếu kén người chơi thì mình ko thể gây dựng được đàn hơn 200 con to đâu bạn ah, vì mình cũng nuôi nửa năm nay rồi, giờ chuyển làm bể mới nên mới bị thôi!

10. tuancap

tuancap CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    691
    hiện tượng tép chết của bạn có thẻ bắt nguồn từ đá tiger.trong đá có những tạp chất đất mà mình không thể kiểm soát nổi.không phải là cục đá nào cũng bị.khuyên bạn,khi cho đá vào bạn nên rửa sạch đất bám vào dội nước sôi vào.để tiêu diệt vi khuẩn có hại và rêu hại.bể trước mình cũng bị hiện tượng đó

VNT thích bài này.
  11. VNT

VNT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    Hôm qua kiếm dung dịch đo lại PH, thấy Ph khoảng 6,5 (do có sứ lọc Ring nên lên cao như vậy). Bèo nhật bỏ vào một tuần có hiện tượng ra lá kinh khủng, thở um tùm chuyển lá sang màu vàng,theo lời một số người chơi thủy sinh lâu năm thì do cái hữu cơ tan chậm chỉ nên chơi cây cắt cắm vì cây hút tốt nên không bị dư quá nhiều, mình chơi rêu dương xỉ, hai nguyên nhân là nền mới dư dinh dưỡng, thêm cái hữu cơ tan chậm nên nó quá dư thừa NH3. Đã dùng bèo nhật, than hoạt tính bỏ vào lọc, thay nước thường xuyên và châm vi sinh, châm khoáng. Chờ kết quả! :-S

Last edited: 15/3/12
  12. VNT

VNT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    hơ, Làm đủ mọi cách chỉ giảm được từ tép chết hàng loạt sang chết lai rai. Hôm kia vừa lật lại nền, mua nham thạch mới và một bao ADA mới về làm lại rồi. Mọi thứ phần cứng và cây vẫn như lúc đầu, chỉ thay mỗi nền mới. Kết quả là thả tép thử luôn và không vấn đề gì, cá tép khỏe re, có khả năng là hữu cơ tan chậm không phù hợp để nuôi tép, một kinh nghiệm nữa. Đúng là tố kém!

13. thanhdhkhtn

thanhdhkhtn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    369
    tốn kém quá.sang em tặng anh hết RC.toàn spr.
    này thì 50 kí tự

VNT thích bài này.
  14. hoangmaihn

hoangmaihn Active Member

Thích đã nhận:
    44
    mua ada thì đau có chết 200 em tép
    mà chỉ cần 20 em tép sau mấy nứa la có mấy cham em ngay

15. hieubind

hieubind Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    bể bác tép ong chết e còn thấy được chứ RC cũng chết thì em chịu rồi,vì trước đây em cũng dùng dinh dưỡng tan chậm để lót nền chơi cây với RC thoải mái chả chết con nào cả :|

tapchoicu thích bài này.