Huyết Long bị nấm?

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi le anh dung, 12/6/07.

1. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Con Huyết nhà mình mấy hôm nay bỏ ăn hoặc ăn rất ít quan sát kỹ thấy em nó hay cọ mình, (sorry do triệu chứng quá nhỏ và mờ nên chụp hình không thể thấy nên không up lên cho các anh em xem) thấy ở hàng vảy thứ 4 gần đuôi bị hơi bầm nhẹ; có khoảng 7 vảy, mỗi vảy có vài vết xước nhẹ, rất nhỏ; phần vây đuôi dưới và vây đuôi có nhiều chấm trắng rất nhỏ hơi mờ nhưng rất đều; đặc biệt cá chỉ bị một bên. Mình đang tăng lượng muối, thay nước, quan sát diễn biến của bệnh xem có bớt không; mình chỉ nghi cá bị nhiễm bệnh do cá chép mồi (cho cá Hoàng Đế nuôi chung ăn).
    Có bạn nào cá bị tương tự xin cho ý kiến, kinh nghiệm thêm cho mình nhé. Thanks

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    TRỜI ƠI!!!!Đọc bài mà không tin là của le anh dung tưởng cháu nào mới có nick gần giống chứ?nấm chứ gì nữa?không phải tại lây đâu mà do thời tiêt thay đổi lại rơi đúng vào thời kỳ cuối cần thay nước nên cá sẽ bị nhiễm nấm.Bào tử nấm có khắp nơi trong nước nên thay đổi thời tiết,nước dơ,thể trạng cá bất thường 1 chút là nhiễm thôi.thay bớt nước,tăng muối,cắm sưởi 30-32 độ.mấy ngày là hết mà.không hết qua huy đổi cho con QB:laughing: :laughing: :laughing:

3. Traitimcodon

Traitimcodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Giống như Bạn LeAnhDung nói vậy, ...

Mình thường mua cá chép mồi về cho cá ăn, mua buổi chiều cho ăn 1/2, sáng ra cho ăn tiếp, ... Cách đây nửa tháng, mình để ý thấy cá chép mồi buổi sáng còn lại con nào cũng bị mất đuôi hoặc đuôi bị rách lem nhem, ... Chiều mua cá về thì không thấy, nhưng sáng hôm sau trường hợp cũ xảy ra ... để ý một chút mà cá của mình cũng có hiện tượng cạ mình như trên. Mình nghĩ ngay đến vấn đề nấm mà thủ phạm chính là đám cá mồi.

Cách mình làm là tăng lượng muối (khoảng 1chén muối) + Sưởi (03 ngày) + Thay đổi khẩu vị (tép + Dế) liên tục thay nước trong vòng 02 tuần (mỗi lần thay thì nhớ thêm một chút muối) ... Đến nay thì tình trạng trên không còn nữa.

Rất vui vì được chia sẻ.

4. le anh dung

Thích đã nhận:
    6
    Đổi là chơi liền à nha!!!! Xem qua em QB rồi, chắc hiện là hàng "đỉnh" của forum cá rồng rồi, chúc mừng.

5. Say kim hong vi

Say kim hong vi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    anh Dũng mà cũng để cá bị nấm,thiệt là lạ.Giống như là bác sĩ nha khoa bị sâu răng vậy

6. le anh dung

Thích đã nhận:
    6
    Bình thường bạn ạ, do mới xuất hiện dấu hiệu, cá ăn rất chậm nên mới thấy, đôi khi do chủ quan ít theo dõi hắn thường xuyên (do nhậu nhiều quá không có time chăm sóc), thay nước trễ lịch nên mới xảy ra sự ... nay tình hình em nó ổn rồi chút rồi, tuy hơi chậm. Thế mới biết, "bác sỹ nha khoa cũng bị sâu răng như thường"

7. Say kim hong vi

Say kim hong vi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nhưng đây cũng là bài học quí báu cho những người mới vào nghề như em.Cảm ơn bác nhiều