Ích lợi khi nuôi La hán???

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi trannhan90, 30/10/07.

1. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào tất cả các bạn AE và các bạn mới chơi cá La Hán
    Mình mạn phép múa rìu qua mắt thợ nói lên một chút suy nghĩ cá nhân của mình nếu có sai sót các bạn bổ sung thêm nhé
    Nuôi cá La Hán có nhiều ích lợi lắm Hiii. Mình kể ra xem các bạn có tán đồng không?
    1_ Giảm Stress, mệt mỏi sao một ngày làm việc, sao một buổi học tập.
    2_ Giảm hút thuốc , uống bia và giảm đi lòng vòng hao xăng, giảm tụ tập làm điều bậy bạ ( như hút hít chẳng hạn .Hiiiii ) Nếu ai không giảm được thì đại họa đã đến.
    3-Có lòng yêu thích say mê với thiên nhiên, yêu động vật quí hiếm ( Cá La Hán cũng quý hiếm phải không các bạn ! )
    4-......Còn nhiều lắm các bạn bổ sung vào

2. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Bạn trannhan nói điều lợi còn mình bổ sung thêm điều hại , cho chủ đề thêm phong phú.
    1.stress vì mỗi lần cá bệnh hay bỏ ăn là lo rối cả lên->2.hút thuốc
    2.hútthuốc khiđi lựa cá con hay trao đổi cá(vì đây là giây phút có yếu tố sống còn )
    3.Muốn nuôi cá la hán phải cho chúng ăn thêm cá con , như vậy góp phần tàn sát giống cá chép Việt Nam.
    4.Khi mua nhằm 1 em không có tương lai đa số chúngt a cho hoặc thả xuống sông , điều này góp phần làm mất cân bằng hệ sinh thái sông ngòi nước nhà...
    5.Mong anh em bổ sung thêm....

3. onlyyou1511

onlyyou1511 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Lợi thì có lợi nhưng răng không còn. !!!!!! Cụ thể, để đầu tư nuôi 1 em la hán xoàng xoàng cũng hết thảy 550 k (trong khi lương nhà nuớc trả cho tôi chỉ có 1tr1/tháng (hichic). Trong đó:
    1. Hồ tối thiếu 30 x 50: 200k
    2. Dàn đèn + sưởi + lọc: tối thiểu 300 k
    3. Em la hán bột, nhìn được 1 tí cũng hết 50k
    Chưa kể tiền thức ăn hàng ngày + tiền điện
    Bù lại cũng có cái lợi là:
    1. giải trí (không nói giảm stress vì mỗi khi cá không lên đầu , màu xấu ....bệnh ...làm tăng stress thêm thì có hehe)
    2. Nuôi đẹp bán có tiền
    ........ và còn nhiều cái lợi và hại đề nghị anh em góp ý !!! hehe

4. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    6 . mua 1 đàn cá bột, không ra hồn thì thả===> tốn tiền
    7 . mua 1 đàn cá bột lên đầu cả====> vừa mừng vừa lo... lại tốn tiền mua hồ kính mới
    8 . cho ăn tốn vãi
    9 . vấn đề đầu tiên bao h cung là tiền đâu

5. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    :laughing: :laughing: :laughing: Ý kiến này dùng chung không những cho các loại cá cảnh mà cả cây cảnh, chim cảnh, chơi tem, chơi bất lửa...đều đúng tất tật chẳng có ý kiến riêng gì của cá La Hán cả=)) =)) =))

6. thekingx

thekingx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có con gì đó cho mình nuôi cũng làm tăng tinh thần trách nhiệm

7. trung_st

trung_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồi trước chơi gái (gái đàng hoàng nha)..... bây giờ chơi cá => đỡ bộn tiền :D
    Giảm strees , tăng lòng yêu thiên nhiên :D
    Làm việc thiện (cá ko lên đầu thì phóng sanh :D)
    Nói chung chơi cá có lợi cũng có hại .... ko biết mấy điều mình kể trên có hại hay là có lợi :))

8. thienthachnho

thienthachnho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    tất cả các bạn điều đúng cả rất có lợi và cũng có hại,có lợi vì mỗi lần mình đi làm về rất mệt mỗi nhưng chỉ ngồi nhìn chúng bơi tới bơi lui đồi mình cho ăn bỏng nhiên bao nhiêu mệt mõi trong người tan biến hết,hại vì như các bạn đã nói rất tốn tiền đủ thứ tiền...và một điều nữa là bị bà xả chửi we chùi lun hehehe bã nói là mình từ ngày mình chuyển wa chơi cá là mình thương cá nhiều hơn mình thương bả mới đau đó chứ huhuhu

9. attila2007

attila2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hihihi nghe mấy bro bình luận tui á khẩu lun á !!!!!!!!!!!!!!!!!!1

10. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ùh đúng đó. Chơi La Hán nếu ở mức độ nuôi chơi thì chơi vài em cho vui. Nuôi những đứa có đầu sẵn, thà chịu mắc bỏ ra 500k còn hơn mua mấy con cá con mắc tiền mà lớn lên không có lên đầu (viêm màng túi nặng), bạn lại thả xuống sông mà không dám giết. Ra ngoài thiên nhiên, chúng sẽ bộc lộ bản tính hung tợn và tàn sát các loài cá nhỏ gây mất cân bằng hệ sinh thái.

11. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Mình thấy lợi nhất là vào diễn đàn aquabird quen được nhiều anh em ==>>Thêm bạn mới
    Hàng ngày bận rộn với chăm cá lên đi làm về nhà ngay ít lang thang ngoài quán ==>>Nhậu ít đi.

12. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chài, mình có ý kiến là khi chấp nhận chơi cá la hán này thì ko nên tính toán làm gì, mình chơi cá chẳng wa là mình mê cá, cho dù nó có lên gù hay ko có giá trị hay ko thì ko quan trọng, cái quan trong là mình thấy nó lớn lên từng ngày , từng tháng, thấy nó thay đổi từ 1 ngoại hình xấu xí thành 1 anh chàng đô con và đẹp chai :D, dc tận tay cho nó ăn, thay nước cho nó,nếu như nó đẹp thì ai đến nhà cũng phải trầm trồ :"ai nuôi mà đẹp thế" nói cung cũng đáng đồng tiền bát gạo lắm chứ bộ.

13. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    khà khà !

Chính xác lắm , nếu thả những em này xuống thì thời gian sau La Hán đầy cả sông ngòi thì mất đi giá trị của giống loài .
    Mình bổ sung thêm 1 tí , từ khi nuôi rồng và la hán nhà mình hết chổ ở , bà xã nói đẻ cho anh 1 lứa này thôi nhá..chổ đâu mà cho con ngủ ..đúng là khổ vì lauhán rồi....

14. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn ơi , Nếu vợ bạn còn la nữa thì bạn nói. Em ui anh thương em lắm anh mới ở nhà , không tụ tập với bạn bè ăn nhậu , quậy phá.
    Về thời gian bạn nên dành cho chú cá yêu của mình khoảng 2 tiếng một ngày và chia đều ra sáng chiều bạn nhé. Chúc bạn thắng trận. HIIIi

15. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ý của mình các bạn nói hết rồi, mình chỉ còn tiểu ý như thế này:
    nuôi la hán tạo cho mình tính kiên trì và nhẫn lại (đặc biệt với Kingkamfa).
    tạo thêm công việc cho người bán cá mỗi khi nuôi cá mà không ra la hán.
    góp phần làm ô nhiễm nguồn đất (bắt chùn chỉ cho cá con ăn).
    lãng phí điện của nhà nước vào mùa lạnh, và khi cá bị bệnh: cắm cây sưởi.
    bệnh nặng nhất của người nuôi cá không thành công là viêm màng túi... như mình.
    và.............. nhi6èu lắm, các bác góp ý thêm.

16. thekingx

thekingx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hum bữa thằng bạn câu ngoài sông Đồng Nai đc con cá la hán 3 ngón tay, đầu hơi nhô, mà nó đen sì ah, nuôi đc 2 tuần nó ngủm lun, vậy là cá la hán sông toàn mấy con bị loại T_T

17. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc cái con mà bạn pác câu được chắc nó đã được giao phối với em sặc nào rồi :laughing:

18. ngocthanh

ngocthanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cũng đã phân tích khá đầy đủ về cái được và mất khi nuôi cá la hán, theo bản thân tôi cái được lớn nhất là được thỏa mãn nỗi niềm đam mê, Con la hán đẹp cũng là vật trang trí cho phòng khách, đem lại những phút giâythư giãn sau những giờ học tập, làm việc mệt mỏi. Giúp ổn định tinh thân vì con La hán mang lại may mắn và thịnh vượng cho người chơi. Nuôi cá cũng là một cách mang lại lợi nhuận không nhỏ nếu biết đầu tư, ( chắc trên diễn đàn này cũng có nhiều bác đã trở nên giàu có từ những con cá cảnh )
    Tuy nhiên cái gì cũng có hai mặt của nó ngày xưa các cụ đã nói " nghề chơi cũng lắm công phu " nên nhất định là có những cái mất. Vấn đề là làm sao để chúng ta vừa được thỏa mãn nỗi đam mê mà không bị viêm màng túi. Các bác có cao kiến gì thì góp ý nhé ví dụ như chúng ta thành lập ra một hội. Khi ở trong hội chúng ta có thể chia sẽ kinh nghiệm, chia sẻ, trao đổi và mua bán con giống, giúp những anh em mới không bị mất tiền học phí oan.....

19. leminhhai

leminhhai Active Member

Thích đã nhận:
    0
    sáng cũng cá , chiều cũng cá , tối đến cũng cá , nửa đêm ngũ nằm mơ cũng thấy cá >>> biến thành người cá khia nào ko hay

20. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Từ khi nuôi cá tui dậy rất sớm. 5h00 là thức dậy kiểm tra mấy hồ cá, thay nước, thay bông gòn lược, kiểm tra sưởi. Xong rồi cho lũ la hán ăn, rồi cho đám dĩa với hồng két ăn điểm tâm. Mỗi ngày chúng ăn 3 bữa, sáng-trưa-chiều y như mình ăn trong một ngày vậy. Nói chung là từ khi rước mấy đứa nhỏ này về là tôi cực hơn trước, vừa lo buôn bán vừa lo cá, không còn thời giờ để bạn bè tán dóc. Chưa kể mấy em dĩa trở chứng bị nấm, bị loét là muốn điên lên vì phải lo dọn hồ mới ngâm thuốc trị bệnh, cũng may La hán mạnh không có yếu như cá dĩa chứ La Hán mà như vậy nữa chắc tui chết.