Java moss + lũa

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi lamvuduy, 24/7/07.

1. lamvuduy

lamvuduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Các bạn ơi mình là người mới tập chơi thủy sinh có thắc mắc cho mình hỏi ví dụ trồng rêu làm nền bằng java moss thì trồng xuống nền nó có phân nền nên phát triển là đúng. Còn khi mình buộc chúng vào lũa thì chúng không chạm được nển vậy nó có phát triển được không? mong các bạn giúp mình với. Thanks

2. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Chào lamvuduy
    Đa phần các loại cây dùng bộ rễ của mình để hút dinh dưỡng từ nền đất để sống. Rêu là một loài hơi đặc biệt chúng sống nhờ bám vào các giá thể (lũa) để hút nước và dinh dưỡng. Trong môi trường nước hồ TS thì dinh dưỡng không chỉ có ở nền phần mà còn tan trong môi trường nước, vì vậy loài rêu như Java moss chỉ cần bám vào giá thể (lũa or đá..) để cố định mình thôi, chúng hấp thụ dinh dưỡng, quang hợp qua lá và thân nên chúng vẫn sống rất khỏe mạnh. nếu em có cột chúng vô kiếng hay lưới inox (hoàn toàn không có dinh dưỡng) chúng vẫn sống đuợc là nhờ ánh sáng đèn và dinh dưỡng tan trong nước.

3. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Chào bạn, chúc mừng bạn đến với thủy sinh,
    Nếu java moss + lũa => phát triểnn bình thường (moss không cần nền, hoặc nền trơ vẫn được). Mos + lũa/đá/lưới.. + phân nước + CO2 => phát triển tốt. Bạn tham khảo thêm trên diễn đàn nha, hay lắm sẽ giúp bạn có nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực thủy sinh. Chúc bạn thành công và có hồ như ý.

4. lamvuduy

Thích đã nhận:
    61
    Mình cảm ơn hai bạn nhiều, mình định tập setup một bể nhỏ thử trồng hai loại thôi nền trồng trân châu nhật, Java moss thì buộc vào lũa. Hồ đơn giản chỉ nuôi 10 chú neon thôi. 2 bạn thấy có đựoc không?

5. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    HI. nếu mà trồng TCN thì khác nha, TCN cần nền có dinh dưỡng + ánh sáng +CO2 => phát triển được.

6. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @lamvuduy: hồ bạn đơn giản nhưng phải nghiên cứu kỹ trước khi làm nha, CTN đòi hỏi AS và DD khá khắt khe, java moss thì yêu cầu nước không wá 29 độ, neon thì rất nhạy cảm với nước. Nhưng đừng vội lo, cố lên bạn sẽ có hồ đẹp.

7. lamvuduy

Thích đã nhận:
    61
    Vậy theo kinh nghiệm của các bạn thì trồng làm nền thì cây nào dể phát triển không cần co2 nhiều. (cỏ nhật và chân châu nhật laọi nào đẹp hơn và dễ trông hơn).

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nếu hồ ko dùng co2 thì bạn có thể chọn cỏ thìa hoặc ngưu mao chiên cho nền, lũa cột java moss, sau 2 tuần nước ổn mới thả neon nha, vội vàng phải trả giá đắt (ít nhất là giá 10 em neon...:p)

9. lamvuduy

Thích đã nhận:
    61
    Bạn ơi chân châu nhật mình mới trồng có 3 ngày mà thấy chồi non phát triển mau lắm, mình mở đèn khoảng 10 tiếng/ngày, không co2, không máy lọc. Có mmột điều là ngày nào mình cũng thấy có một lớp màng trên mặt bể và mình vớt ra hết hôm sao lại thấy tiếp cho hỏi có phải do nền nhả nhanh không? và nếu nhả nhanh thì phân nền mau hết có đúng không?

10. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    ban đần trân châu nhật pt rất nhanh nhưng sau 1 thời gian sẽ biết mặt nhau ngay..nhà em cũng như vầy....có khi mới cắm..hôm sau thấy đã nhú mầm non coi chừng rất thik nhưng đó là do TCN vẫn còn tích trữ chất dd trong cơ thể nó..nếu nền đủ chất dd và ánh sáng thì hiển nhiên nó sẽ bò ..nền càng tốt càng nhiều sáng thì càng bò nhanh và ngược lại..có những khi ko đủ sáng..cây nó cứ ngển cổ mãi ko chịu bò :D và dần dần có thể die..bể ko cần Co2 TCN vẫn có thể bò đc..tuy nhiên có thể tốc độ giảm đi
    còn cái nền như vầy có thể là do làm nền mỏng..nền có nhiều tạp chất nhẹ dễ bị xì lên..hoặc do làm nền phần đất nền ở dưới ấn ko kĩ ( hoặc do nhiều nguyên nhân khác nữa..em cũng chỉ phỏng đoán thui ạ !!!)..cái nè rất dễ sinh rêu..phải cẩn thận nhiều..còn việc chất dd mất đi nhanh thì cái nền mau hết chất..tuy nhiên nói là mau thui nó cũng còn xài đc cả nhiều tháng !!

11. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Chân Châu Nhật khó cho người mới chơi. Bản thân mình đã không thành công một lần rồi, Theo kinh nghiệm của nhiều người đã thành công là có C02 cây sẽ lên khỏe và xanh mướt hơn.
    Lớp màng trên mặt bể rất hay gặp ở các hồ không có máy lọc, không quạt. bạn chịu khó vớt nó ra thôi

12. meomap

meomap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Nếu sử dụng lọc tràn thì lớp màng trên mặt bể sẽ bái bái liền à. TCN mới trồng mau lên chồi mình nghĩ là do dinh dưỡng còn trong cây đó. Về sau nếu dinh dưỡng trong bể đầy đủ + ánh sáng mạnh + CO2 thì TCN sẽ lan nhanh, xanh um nhìn mê lắm. Nếu không đủ ánh sáng thì TCN sẽ mọc cao, không lan ra, nhìn kì lắm

13. cakimlong09

cakimlong09 Member

Thích đã nhận:
    0
    các bạn cho mình hỏi, mình làm nền theo cách a hovaten, nhug mình sợ kô đủ dinh dưỡng(vì nôn nóng quá nên mình làm nền kô đúng số lượng như a hovaten nêu), vậy bây giờ trồng cây vào rồi,mình có thể sử dụng thêm loại phân nước nữa được kô?hay bổ sung phân bằng cách nào? hồ mình có nuôi cá đĩa,có ảnh hưởng gì tới cá kô?các bạn giúp mình với,cám ơn nhiều !!!