Java Sparrow nhờ các bạn xem giùm trống mái.

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi Binhnguyen, 21/4/11.

1. Binhnguyen

Binhnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    cặp này mình vừa mới đưa về hôm nay nghe chủ hàng bảo con bên phải là con trống, bên trái là con mái nhưng theo như hướng dẫn trên 4r thì có vẻ cả hai cũng là trống. Trong hình ko phải tụi nó đang âu yếu đâu mà lúc đó có vẻ như tụi nó đang mổ nhau thì phải.
    Mình để ý thì con bên phải nó cứ rục rục suốt, nhiều chuyện cứ như con yến phụng nhà mình, còn con bên trái thì chẳng thấy kêu gì cả.

Nhờ các bạn xem giùm, cảm ơn

Last edited: 21/4/11
  2. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    mình nhìn nghĩ con bên trái mái chứ ko phải trống . theo mình đây là một cặp . con trống thường hót suốt ngày con mái thì trầm im lìm .

3. kenduvo

kenduvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Nếu so sánh cả 2 con với nhau thì có vẻ bên trái là con mái, bên phải là con trống.
    Nhưng màu mỏ của 2 con này đỏ sậm như nhau chứ kg khác nhau là mấy.
    (Cặp nhà mình thì màu mỏ trống và mái khác nhau hẳn).
    Bạn cho thêm một vài hình khác ở những góc cạnh khác nhau để mọi người trả lời chính xác hơn nhé.
    Cặp này bạn mua bao nhiêu vậy?

Sáng nay mình thấy ở Thành Tựu có bạc má xám và kem.
    Chim còn non nhưng thấy dáng đẹp và khỏe mạnh lắm.
    Giá bán là 180K/con, 350K/cặp.

Chiều nay bạn của mình cũng mới mua 1 cặp bạc má ở đường Tân Phước Q5 giá 320K/cặp nhưng kg biết chim thế nào vì mình chưa nhìn thấy.

Last edited: 21/4/11
  4. duonghieu

duonghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    157
    1 cặp trống mái chính xác đó bạn.nó rục rục là đang tán tỉnh con mái đấy ^^

5. Binhnguyen

Thích đã nhận:
    13
    Hình thì có nhiều có điều tại tụi nó giống nhau quá nên mình cũng ko thể phân biệt con nào lại con nào trong hình cả.
    Đây thì mình up thêm vài tấm hình, các bạn giúp mình cái nhé.

À, cặp này mình mua 290k ở chổ tiệm bán chim cảnh ở quận 9, chổ này chẳng bao giờ mình thấy bán chim bạc má cả mấy hôm nay ghe mua sâu quy cho con chào mào thì lại thấy có một cặp. Đang thích nên bắt luôn, chắc là của bạn nào ko muốn nuôi nữa nên gửi người ta bán giùm, chim cũng mập mạp và đang thay lông.
    Hình chụp buổi tối nên ko được nét lắm

6. carp

carp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    Đúng là 1 cặp rồi! con bên trái là chim mái, thân hình thon thả, nhỏ nhắn, không phải nhất thiết lúc nào màu mỏ chim mái cũng nhạt hơn chim trống đâu. Chim trống hay hót và nhún nhảy tưng tưng, chim mái chỉ kêu bíp...bíp khi cần thôi, 2 con này chắc đang cãi vả gì đây, có thể lúc đầu là thế nhưng chim trống luôn là kẻ ra sức.... Binhnguyen ráng chăm 2 em nó vào nhé, lông lá chắc mới tắm nên nhìn không mướt đúng không?

7. jackylong

jackylong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    357
    bạn nên cho chim trống vào ở trong lồng 1 thời gian ( tầm 2 >> 3 ngày ) sau đó hay thả mái vào...để trống chiếm thế thượng phong... như vậy mái dễ chịu trống hơn...mình nghĩ chú bên phải la trống trái la mái... chăm chim tốt nhé bạn ... chim hơi ốm:)

8. Binhnguyen

Thích đã nhận:
    13
    Ha ha,
    cặp vợ chồng này đã bắt đầu đẻ trứng, từ thứ 7 tuần trước đến giờ được 4 trứng, vợ đẻ chồng ấp. Không biết đã ngừng chưa hay vẫn còn đẻ thêm nữa. Hy vọng tụi nó sẽ nở thành chim non hết.
    Vì mình thả chúng trong Aviary nên ko thể đem trứng ra soi như hướng dẫn được, phần vì sợ chẳng may nó bỏ tổ thì mệt.

9. kenduvo

kenduvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Binhnguyen chụp vài tấm hình lên để xem bọn chúng thế nào rồi.
    Lông lá đã đẹp hơn lúc mới mang về chưa?

10. Binhnguyen

Thích đã nhận:
    13
    Mấy hôm rồi bận quá không chụp được hình nào cả, mà dạo này tụi nó suốt ngày cứ nằm lỳ trong tổ chẳng mấy khi ra ngoài trừ khi ăn và tắm, mà mỗi lúc như vậy chỉ có một con ra mà thôi. Mà nhìn chung nhìn bây giờ tụi nó cũng không khác trước là mấy, nhìn lúc nào cũng hơi bụi bụi, lông lá cứ như bị xoắn, được thẳng mượt lắm.

Hôm qua, tình cờ lúc cả cặp ra ngoài một lát mình liếc thử cái tổ, bây giờ là 7 trứng chứ không phải 4 như trước nữa, mình để ý thấy con mái vẫn còn thèm ăn mai mức, có vẻ như vẫn còn muốn đẻ tiếp. Nói thật là lúc nó đẻ một trứng thì mong nó đẻ trái thứ 2 nhưng bây giờ chẳng mong nó đẻ thêm trái nào nữa, đẻ lắm con mái mất sức, mà cũng có ấp hết nổi đâu chứ.
    Mình đọc mấy bài post về Java, hình như lứa đầu tỉ lệ thành công ấp nở là rất thấp thì phải. Mình thì không có kinh nghiệm soi trứng mà cũng chẳng muốn làm động đến tổ của tụi nó, sợ chẳng may nó bỏ tổ luôn thì mệt.
    Chẳng biết làm sao nữa, chim ấp rồi mà vẫn thấy lo lo.

kenduvo thích bài này.
  11. Bút lông gà

Bút lông gà Member

Thích đã nhận:
    1
    Cứ để yên như vậy đi anh binhnguyen vì có nhiều con chim đụng vô tổ thì nó sẽ bỏ tổ đấy. Tôi đã bị mấy lần rồi. Cũng tùy con thôi nên cứ để yên cho chắc.