Jọc hỏi kinh nghiệm nuôi cá dĩa trong bể thủy sinh

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi thonguyen, 13/10/07.

1. thonguyen

thonguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình là thành viên mới, rất thích cá đĩa và cả bể thủy sinh. Ở nhà mình có 1 bể thủy sinh dài 70Cm, rộng 50cm . Hiện trong bể mình đang nuôi 8 con cá dĩa (2 con 7-8cm, 6 con 3-4cm), 1 con phượng hoàng, 1 con chuột mỹ, 5 con cá sọc cờ mỹ, 3 con hắc quần, 2 con tứ vân và khoảng 10 con cá bình tích. Không biết như vậy là có tham, có nhiều quá không. Nhờ các tiền bối chỉ dạy cho ý kiến. Cám ơn nhiều!

2. Vô Nhai Tử

Vô Nhai Tử Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em nuôi cá đĩa tốt nhất là nuôi riêng, có nuôi thêm thì thêm đôi phượng hoàng thôi là đủ :D bể 70cm mà nuôi vậy em nghĩ hơi nhiều, nếu chỉ để 3 đôi đĩa trong bể đó đã là vừa rồi

3. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    ko phải hơi mà là....quá nhiều rồi, với dân số như thế dễ dẫn đến việc mấy em xâu xé lẫn nhau.........hạn chế thôi bạn à, nếu có hồ thì tách ra ....còn ko ^_^nhờ ae nuôi hộ ^_^ bằng cách ...cho tặng í

4. thonguyen

thonguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn ý kiến các bạn. Lúc trước mình chỉ nuôi 1 cặp lớn và một cặp bé cùng 1 copn chuột mỹ. Nhưng một số người bạn lại bảo nuôi ít chúng chậm phát triển và ko linh lợi, vả lại cần nuôi thêm một số cá nhỏ cho chúng dọn thức ăn thừa của cá dĩa. Hiện đàn cá của mình sống rất hòa thuận chỉ sợ ô nhiễm thôi, mình thay nước 3 ngày 1/2 hồ, như thế có được ko?

5. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thay nước 2 ngày 1/3 hồ đi bạn.
    Cá dĩa nuôi hồ như vậy khoảng 6-7 con.
    Nuôi chung với cá họ khổng tước như bình tích hoặc hồng kim, trân châu.
    Đừng nuôi chung hồng két nó giành ăn đó.

6. ducchinh

ducchinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Mình nghĩ bạn đã hiểu sai vấn đề rồi. Người ta khuyến khích nuôi nhiều cá Đĩa trong cùng 1 bể cơ, cá Đĩa có tính bầy đàn nên nuôi khoảng 6 con trong 1 bể trở lên thì chúng ít bị stress và bớt được hiện tượng "cá lớn bắt nạt cá bé"

Nếu bạn nuôi chung nhiều loại trong 1 diện tích nhỏ hẹp như vậy thì hoàn toàn không tốt cho cá Đĩa.

7. se7en8ni9ne

se7en8ni9ne Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Em thấy các bác nói thế nào chứ các bác bao cho tetra ko ảnh hưởng đến cá em thay nước cho tetra vào bây h nó cứ chui 1 góc . Ko bít nó bị làm sao

8. twan

twan Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    528
    chắc tại nc đổi màu làm cá nhát đó!ko sao đâu!!mùa này nhớ cấm sưởi nha em!!