K bị bệnh gì?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi anh_hung908, 12/11/06.

1. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Mấy con K của em mắc phải bệnh lạ.
    Hôm trước vẫn ăn uống bình thường lông lá mượt mà. Hôm sau có triệu chứng xù lông, khoảng vài tiếng sau thì đứng 1 chỗ nhắm mắt. Một lúc nữa thì ra đi. Lúc gần chết thịt ở lườn chuyển sang màu cam nhạt (ko còn màu đỏ như bt), con chim vẫn béo
    Hiện tượng này xảy ra ở đàn K 9 con nuôi trong lồng tập trung, em nuôi một thời gian khá lâu rồi.
    Con đầu tiên chết em cứ nghĩ bị trúng gió nhưng rồi lần lượt mỗi ngày một hai con ra đi
    Bác nào biết cách phòng chữa bệnh ko để lần sau em còn áp dụng
    :(

2. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    chào bạn, mình đoán chim của bạn bị trúng thức ăn đó bạn ah, có thể thức ăn có nấm độc mà bạn không biết đó, bạn nên coi lại nguồn thức ăn, nước uống, nếu được thì nên tách lồng nuôi riêng nhe, vì khi đó mình sẽ kiểm soát sức khỏe từng con tốt hơn bạn ah,thân chào

3. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Mình nuôi 2 lồng như vậy. Cám thì cho ăn giống nhau
    Hiện tượng trên chỉ xuất hiện ở 1 lồng chết 5 con số còn lại mình thả đi rồi. Lồng còn lại chưa thấy hiện tượng gì.
    Mấy con K thuộc của mình cũng chưa thấy hiện tượng gì

4. hoami

hoami Well-Known Member

Thích đã nhận:
    593
    thả đi là đúng thôi bạn à!nếu có hiện tượng chim chết nhiều như thế mà mình ko rõ thì thả đi toàn bộ là điều nên làm cho dù có xót ruuột đến mấy.bạn cũng nên mua thuốc về xịt khử trùng cho mấy lồng còn lại đề phòng.mùa cúm săp đến nơi rồi, thích nuôi nhưng đề phòng cả cho bản thân vẫn tốt hơn chứ.thuốc cứ ra trường chinh mà hoi, ở đấy có nhiều lắm.

5. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Cũng bị được một tuần rồi
    Mình đoán ko phải là cúm vì nếu là cúm chắc đã ko ngồi đây post bài rồi
    Bạn có thể cho địa chỉ mua thuốc và mua loại thuốc nào? giá cả bao nhiêu ko?Cái loại thuốc nào mà bạn dùng rồi thấy hiệu quả đó