K sổ lồng líu hay hơn

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi Khỉ Vàng, 8/3/08.

1. Khỉ Vàng

Khỉ Vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,109
    Hôm nay quả là ngày may mắn đối với mình.Lúc trưa không hiểu thế nào mà cả hai chú k nhà mình đều bay ra ngoài,hoảng quá ra xem thế nào.Thì nhìn thấy hai chú đang đậu ở trên cây,đứng một lúc trong lòng thì rất lo lắng vì mình nuôi hai chú này 2 niên rồi.Bất ngờ bỗng xay ra 2 chú bắn liên tục khoảng mười mấy phát rất lâu phải đến 20p ,mình rất ngạc nhiên bởi vì bình thuờng chỉ bắn khoảng 5,6 phát.Lòng vừa lo lắng nhưng lại rất lâng lâng,run rủi thế nào mà khoảng gần một tiếng cả 2 chú đều vào lồng cả đúng là ĐẠI CÁT ĐẠI ĐẠI CÁT.Mong anh em có kinh nghiệm bình luận

2. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    chúc mừng nhé. Nhưng chỉ đúng với trường hợp chim vẫn còn giãy. Chứ chim đến độ thuộc và căng thì líu nhiều hơn ngoài trời nhiều đó

3. cutichoichim

cutichoichim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mừng cho bác là 2 con K chưa đi :D. Chắc lúc đó Tim Bác đáng rầm rầm ( vừa mừng vừa tiếc) hehehehhe. Chúc bác Đại đại phát

4. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    hừm...chim người ta sổ lồng thì còn quay về...chim của mình thì,,,sổ lồng theo girl luôn...cũng trường hợp là ra ngoài chắc đc tự do, tâm lý thoải mái nên líu dài hơn..nhưng ko đc may mắn như bác...:)

5. khuyen87

khuyen87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    sổ lồng líu hay

Đây là chuyện bình thường,chim đã có tuổi lồng líu tốt rồi khi ra ngoài sẽ líu hơn do thay đổi môi trường thôi cũng như chim của bạn ở nhà ko líu khi đi dượt thì sổ hết ngay mà,còn trở về lồng thì hầu như Kh nào cũng vậy thôi khi đã quen,trừ khi ra ngoài gặp biến cố bất thường (chó,mèo,mưa ,gió to ,vv). Tốt nhất mọi người ko nên thử.

6. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Không chỉ Khuyên mà -thậm chí- cả cu gáy

Khi sổ lồng chúng vẫn nhớ quay về chốn xưa. Tất nhiên phải có điều kiện. Xin nêu thử để các bạn tham khảo:
    1-Chim nuôi từ lúc còn non. Hoặc nuôi lâu.
    2-Vị trí treo lồng chim phải thoáng ,nhìn được quang cảnh xung quanh(Để chim xác định được vị trí lồng của mình)
    Nếu như thế thì không chỉ khuyên ,chào-mào mà thậm chí cả cu-gáy(thứ chim mọi người thường cho là sổ lồng là bay thẳng không quay lại bao giờ)vẫn trở về lồng.Bạn có tin không?
    Chim đưa thư, chim câu bay thi(ở các hội thi chim thả)người ta đều phải luyện thả bay từ sân nhà rồi xa dần. Mục đích cho chúng làm quen xác định phương hướng đấy các bạn ạ.

7. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    chuyện này là quá bình thường, nhưng mà bạn nuôi mà ko giãi được hai con khuyên của bạn tốt thì khuyên của bạn chỉ bắn được 5,6 phát thôi. khi nào nuôi khuyên đạt đến trình độ líu ở trong lồng tốt hơn líu ở ngoài trời thì mới ok.

8. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn cứ treo con chim của bạn thật cao vào đảm bảo có bao nhiêu tài nghệ nó thể hiện hết ra ngay í mà . Mình thì nghĩ không phải con nào líu dài đã là hay đâu . Chỉ cần nó líu đều và đấu tốt thì đảm bảo ra ngoài bạn sẽ được nở mày nở mặt. Nhiều con ở "sân nhà " líu hết hồn nhưng ra "sân khách" lại chẳng ra sao cả . Hi vọng 2 chú chim của bạn ngày càng hay. Nếu có đk thỉng thoảng thả ra cho chúng nó sướng ...nhỉ

9. thanhlinh_81

thanhlinh_81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    chúc mừng

chúc mừng bạn nhé bạn có hai bảo bối quý hơn vàng rồi đó.:applause:

10. thanhlinh_81

thanhlinh_81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    chúc mừng khỉ vàng nhé
    ước gì mình cũng có 1 con giống bạn

11. N&D

N&D Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    HEhe sáng nay mình làm sổng con khoen của mình ra ngoài chỉ khoảng 20 phút sau là nó lại chui vào lồng trở lại, mà chú khoen của mình mới chỉ nhốt trong lồng có hai ngày thôi. Làm hết cả hồn cứ tưởng mất chú chim rồi ai dè lại bay trở lại lồng, mừng hết lớn luôn.

12. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Chúc mừng bạn vì chú khuyên thân thương đã trở về....................

13. Khỉ Vàng

Khỉ Vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,109
    thanks các bạn nhìu nhìu.Tôi rất cám ơn vì đã được các bạn góp ý

14. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    tui đã từng nuôi 1 đôi vành khuyên ( 1 đực 1 cái) thả ngoài trời suốt mùa đông , có 1 khay thức ăn và khay nước đặt cho chúng ở ngoài ban công hôm nào chúng cũng bay về ăn

15. nguyenquy

nguyenquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mọi người chúc mừng bác quá trời kìa, nhưng em thì không đâu, bác ác vừa thôi. nuôi chim mà bỏ đói nó, em nói bác đừng giận nhưng chim bác đã ra ngoài chỉ bắn được 5-6 phát(quá yếu) lại còn chỉ một thời gian ngắn sau đã tự về lồng thì quả là 2 chú đói lắm, nếu em đoán không lầm thì 2 chú này trông rất còi cọc. 2 chú đã trở lại mong bác nhớ để ý cho chú ăn cho đàng hoàng

16. cuti_nghichchim

cuti_nghichchim Active Member

Thích đã nhận:
    12
    dĩ nhiên là hay hơn rồi bởi vì nó được tự do lên chẳng còn sợ gì cả mà mình nhốt nó cứ như là nhà tù mà con người cũng thế thôi