kấp kíu : ká đĩa bị táo bón

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi linkcachoi, 16/8/06.

1. linkcachoi

linkcachoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Các bác ơi,em vừa mua 2 đôi bông cúc được 2 hôm,hôm qua em thấy có 1 con sau khi ăn xong thì nó :devil: "ị" :devil: nhưng phân của nó rất .... to nên có vẻ nó rất khó khăn và sau khi đi xong thì vùng hậu môn của nó bị xuất huyết :sick: ,chiều nay sau khi cho ăn em lại thấy nó có hiện tượng như vậy .Em rất sợ nó bị nhiễm trùng .Vậy các bác bảo em phải làm sao đây :confused: :confused: :confused: :confused:

2. trunghieuhng

trunghieuhng New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của mình cũng như vậy đó nhưng ko đến nỗi xuất huyết như cá của bạn, mình đã bỏ vào hồ hai viên metrodinazol 250mg (hồ 60 lit) thì thấy nó đi phân nhuyễn ra rồi nổi lên mặt nước.Nó ị ra là dc rồi miễn là ko bị sình bụng là dc.Cá của mình đã từng bi sình bụng chết 7 con nên sợ lắm rồi, thấy chúng ăn bụng hơi to mà nửa ngày ko thấy ị là phải cho thuốc rồi.

3. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    khi làm đồ ăn (tim bò) cho tụi nó bác chịu khó trộn thêm ít tảo rubina (khoảng 2 muỗng cafe), hoặc 100g rau cải đã hấp chín, thì tụi nó sẽ đỡ bị bón hơn.
    để tránh nhiễm trùng thì bạn có thể bỏ thêm ít muối vào hồ là OK rồi.
    nếu nuôi trong hồ thủy sinh thì bác quên cái dzụ muối đi nhé.

4. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    cá bị táo bón thì chắc ruột có vấn đề tiêu hóa kém..tăng nhiệt độ lên cái..bỏ ít muối sát trùng..cho ăn ít thui..vài ngày nếu vẫn thế thì cho metronidazol...cần hạn chế tối đa dùng kháng sinh để tránh cá bị chột lớn !!