kcplt can giúp đỡ

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi tuanmobile, 6/11/06.

1. tuanmobile

tuanmobile Active Member

Thích đã nhận:
    0
    kcplt của em cở 3 ngón lúc đầu mình cho ăn cá con nhưng có 1 người bạn bảo đừng cho ăn cá con nữa không tốt cho cá nên cho ăn thức ăn và tép thôi,ăn cá con thì mau lớn đúng không các bác nhưng mà đầu cũng cổ không lên gì hết chỉ mau lớn và 1 thân mình to nữa nghe bạn nói cũng đúng mình có 1 con kcplt lúc nhỏ cưỡi 1'5 đầu nhú rất cao mình mua giá 1t nên cho ăn cá lóc con bây giờ lớn cở 3 ngón rưỡi đầu cổ thì cũng vậy thân mình thì dày lên vả lại cá của em màu thì kém quá bất đầu mình cho ăn thức ăn loại JBL mình cho ăn mà nó cứ phun ra hoài làm hồ cá mau dơi nữa xin các bác chỉ dùm làm sao cho cá lên màu và lên đầu cám ơn các bác.

2. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn post cá bạn lên xem tình hình thế nào rồi? Đúng là lâu lâu bạn hãy cho nó xơi vài con cá mồi cho nó sung, thường xuyên cho ăn tép thì tốt, đặc biệt là tép sống còn tốt hơn nữa. Một con cá sung phải hội đủ nhiều yếu tố: chẳng hạn phải cho cá cảm giác thèm ăn thì các mới sung, nước sạch...
    Đối với thức ăn khô nên tập cho cá ăn từ nhỏ, đối với cá lớn thì bỏ ăn vài ngày còn chưa chắc gì nó chịu ăn.
    Bạn nên để đèn cả ngày đến khi đi ngủ thì cá sẽ sung và màu sẽ khá hơn đấy. Cố gắng lên nhe.

3. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Thức ăn tươi cho cá thì không nên cho ăn 1 loại mà có thể tập cho cá ăn luân phiên nhiều loại thức ăn
    - Tép thì cho ăn thường xuyên, lâu lâu cũng nên đổi món cho nó ăn cá lóc hoặc cá Trâm, khi dí cá lóc hoặc cá trâm thì cá cũng xung lên đấy. Nhưng cá lóc và cá trâm nếu cho ăn trường kỳ kháng chiến thì cá sẽ bị đen
    - Còn 1 lý do làm cho cá bị đen hoặc màu kém đi là do bạn sử dụng Phông và nền có màu tối, tuy phông & nền màu tối thì nhìn nước sẽ trong hơn và cá sẽ nổi bật, nhưng 1 thời gian cá sẽ bị ảnh hưởng môi trường ấy và màu sắc sẽ tối dần
    - Cá 1.5 ngón và đầu nhú rất cao thì chưa chắc lớn lên đầu sẽ bụ, có thể con cá của bạn là loại đầu thịt, lúc nhỏ thì đầu nhô rất cao, trong khi mình cá lớn lên thì đầu vẫn vậy ==> đầu không to
    - Muốn tập cho cá ăn thức ăn khô cần cho cá nhịn ăn ít nhất 1 ngày, sau đó cho ăn vài hột tập cho cá quen dần, khi cá đã biết ăn mồi khô thì mới cho ăn xen kẻ

4. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em thì cho cá ăn 1 ngày 2 lần sáng ăn đồ sống,chiều thì cho ăn đồ khô.Em thấy cá lên rất nhanh.Anh thử áp dụng phương pháp của anh DN và em thử xem.Chúc anh có cá đẹp