KẾ HoẠch 3 NĂm!!!!!

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi quocthai105, 11/11/07.

1. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    :D :D sự ko bình thường về đầu óc, sự khao khát tính chuyên nghiệp, cộng với tình yêu thiên nhiên, nhân cho tính lười chảy thây đã khiến mình phải vò đầu bứt tóc để tính toán sử dụng ADA cho lần set up tiếp theo...
    kích thước hồ: 80-40-60(D-R-C)
    +theo giá 80k/kg, dự kiến cần khoảng 30kg, tổng số tiền phải bỏ ra khoảng 2400k b-( b-( b-( (ko có gì ngoài nền! tuy nhiên có thể thêm nham thạch, điều này mình chưa chắc)
    nếu bắt đầu từ năm nay, 2007 mình mua 10kg, tức là từ tháng 11 đến 12 hay qua Tết âm lịch, mất 800k
    +sang năm 2008, tiếp tục để dành để mua tiếp 10kg
    +năm 2009, thi đại học xong, mua đợt cuối...làm
    theo mọi người kế hoạch như vậy có gì ko ổn, việc để ADA lâu như vậy có vấn đề gì ko?xin mời mọi người góp ý...
    *******lưu ý ******tiếng là xài ADA nhưng thông tin mình chưa có nhiều, mong mọi người cung cấ thêm cho mình....cám ơn trước..

2. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình nghĩ chắc bạn là người kiên trì nhẫn nại nhất diển đàn này rồi:devil: :devil: :devil:
    Mình mới nghe qua thô là thấy nản rồi
    Để mình tính lại cho bạn nha:
    Tủ gổ xịn khonả 1200k
    Hồ 80x40x40 không kiềng 500k
    Nền ADA 2 bao là đủ 1160k, nham thặch ADA300k một số phụ gia 200k nham thặch HN 70k
    Đàn khonả 500k và lọc ngoài khoảng 650k
    Tổng cộng 4580k theo tức là chỉ có phần cứng thôi vậy chắc theo mình không biết bao giờ bạn mới làm xong cái hồ nữa=(( =(( =(( =(( =(( =((
    Thôi thì xài nền trộn đại đi vừa nhanh gọn lẹ rẻ tiền

3. joeystimmer

joeystimmer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    hehe...bác ném tiền vào ngân hàng cho nó đẻ ra còn hơn mua ADA trữ tới lúc dùng hehe....mà hồ bé vậy sao mua lắm ADA thế...nhiều quá không phải là tốt, lắm rêu đấy bạn ạ

4. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Trong 3 năm sẽ có nhiều thay đổi trong học tập cũng như công việc, nên mình nghĩ việc đặt ra kế hoạch này xem chừng ko hợp lý.
    Thêm nữa ADA rõ ràng đã khẳng định được chất lượng, nhưng chưa hẳn là chuyên nghiệp thì phải dùng ADA.
    Tại sao ko làm 1 hồ nhỏ nhỏ (như của bạn cũng ok 80 x 40 x60), chịu khó tìm hiểu thêm về nền trộn, mình nghĩ kế hoạch sẽ rút ngắn còn 3 tháng...:D...được biết trong đó có rất nhiều cao thủ nhiệt tình như anh blue, PY, akira, kaboom...tin rằng sẽ sẵn sàng giúp bạn.
    CHúc thành công nhá.

5. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hồ 80 mà dùng phân nền tự trộn chỉ khoảng 50-70k
    Nếu dùng ADA thì cỡ 15kg là tạm được rồi. Nếu bạn trồng rêu thì khỏi lun, xài nền trơ :D

6. thienthancadia

thienthancadia Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời....:crying: :crying: :crying: hồ 80 mà dùng 15kg ADA là trị rêu hại mệt mõi luông đó mấy huynh ơi.... thà ban đầu dùng ít, sau này bổ sung chứ làm một lúc quá nhiều thì sẽ dư dinh dưỡng rồi sẽ phát sinh rêu hại đó....

7. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    trời, ai nghĩ là nó ghê vậy. đó là mình tính trước cho cái hồ của mình 3 năm sau. giờ dùng nền của anh nguyên, tốt, cây khỏe... vậy chắc mình lại về với quê hương nền tự trộn quá. tại cứ nghĩ rằng nền ADA tiện hơn, ai ngờ nó cũng bị rêu...vậy dùng nền tự trộn là hay nhất. mai mốt có gì nuôi rêu thì dùng vậy. cám ơn mọi người nhiều lắm....

8. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ít tiền thì dùng nên tự trộn đi, khi nào "giàu" thì chơi ADA cho nó hoành tráng. Chứ không lẽ 3 năm trời ngắm ké bể TS của người khác sao? Coi như 3 năm học hỏi và nâng cao tay nghề đi :D

9. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Anh Phúc nói đúng đó hồ 80cm mà xài 2 bao ADA + thêm nham thạch chắc lên đến nữa hồ (cái này là chơi phân nền chứ không phải chơi cây Thủy Sinh), theo mình thấy dùng khoảng 7 - 8 kg là đủ + 10 kg nham thạch (riêng mình có độn thêm sỏi nhỏ để nâng nền), xài lọc thác vẫn tốt chán có điều lọc không hiệu quả bằng và hệ vi sinh thì không có, nói chung nếu chỉ tính nền ADA cho hồ 80cm thì khoảng 500k, mua thêm chai phân nước 220k nữa là xong. Thân

10. thuthuy76

thuthuy76 Member

Thích đã nhận:
    0
    Biết khống chế, kiểm soát, hệ sinh thái trong bể thủy sinh thì nền gì cũng không có rêu. Còn nếu chưa biết gì thì nền trơ hay không có nền cũng bị rêu như thường!

Tốt nhất bạn cứ tập chơi với những gì đang có, đọc thêm bài trong diễn đàn càng nhiều càng tốt. Khi nào rành rẽ sẽ quyết định mình sẽ chơi thủy sinh với cái gì, kiểu gì, phong cách gì cũng chưa muộn.

11. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Vấn đề Rêu trong hồ đừng đổ lỗi cho Nền. Bạn phải biết hồ có rêu là vì sao? tai sao chúng phát triển? làm cách nào khống chế sự phát triển của chúng trong hồ mình? Mỗi hồ thì rêu phát triển 1 cách khác nhau và tùy hồ mà chúng sẽ biến chuyển theo tính trạng. Ko phải có rêu mà sợ mà bỏ thủy sinh.

12. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Ở SG làm gì ADA đắt vậy bạn??? đắt thế thì xem có ai quen thì nhờ gửi từ HN vào ngoài này bán lẻ ADA có 45k/1kg thôi loại Amazonia ý. còn bể của bạn dài 80cm thì theo mình mua 5 -> 10 kg nham thạch rồi mua 1 bao ADA 9kg đổ vào là quá ổn rồi, nhất là lại đối với người mới chơi!

13. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    trời, có 45k????? lạy chúa, vậy là mình lại hướng về miền nền công nghiệp rồi, tuy nhiên nền tự trộn cũng hay....mà theo bạn thì nền như vậy duy trì được bao lâu? nếu thời gian ngắn quá thì cũng ko ổn lắm...
    dù sao cũng cám ơn bạn đã cho lời gợi ý tuyệt vời...Hà Nội ơi ờiB) B) :rolleyes: :rolleyes:

14. hieunguyen

hieunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    wao 1 năm 800.000VND chia ra 1 tháng là 67.00vnd , 1 ngày là 2500 vnd vậy bây giờ cứ mỗi ngày bạn bỏ ống 3000vnd chắc 3 năm nữa setup được hồ rồi , cố gắng lên bạn ơi...........:)))

15. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    híc chụi với bác nì lun. Đã chụi chơi ADA rùi mà con ko biết xài được bao lâu.................Nếu chụi bỏ công + tiền thì setup bộ nền theo đúng bộ ADA + chăm phân nước đúng cữ theo từng thời kì + cây phân bố đều và đủ thì----> trên 2 năm ^_^.
    Tự trộn???????? có thể >8 tháng tùy vào mật độ cây trong hồ + có thêm phân nước với phân nhét hay ko....................nếu có thì lại khác.
    Nói chung thử mới bít ^_^, mỗi loại đều có ưu và khuyết điểm của nó việc còn lại chỉ là tùy thích của người bỏ tiền mà thui ^_^

16. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Nền tự chế mình cũng đã làm rồi, Nhược điểm: Thời gian sử dụng ngắn (khoảng 8 tháng đến 1 năm đổ lại), hay bị rêu, nền màu sáng (nhìn không khoái lắm :-$ ) rất hạn chế nhổ cây lên, ưu điểm: giá thành rẻ và còn nữa mình chưa biết :p . Nền Công nghiệp thì dùng được lâu, ít bị rêu hoành hành, có thể di chuyển cây cối khá thoải mái, 1 điều nữa theo ý kiến chủ quan của mình đó là có vẻ như cá sống khỏe hơn, nước trong hơn.:p Hơn nữa, setup bằng nền công nghiệp đỡ tốn thời gian còng lưng ra rửa sỏi, setup xong thì yên tâm hơn :laughing:

17. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    vậy nếu một hồ 60 để ngoài trời để gây anubias thì cần khoảng bao nhiêu? mình đang dư hồ, ko biết làm gì.(thực ra đây là một kế hoạch 2 năm khác...)

18. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Hồ 80 thì cần cao nhất là 20 kg=10 kg ADA,10 kg nham thạch là cây lên tốt lắm rồi + thêm số tiền đèn+ lọc+Co2 là đủ tiền phân 3 năm của bạn không đấy:D:D:D:D

19. quocthai105

Thích đã nhận:
    5

20. pi.mc

pi.mc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    là 10kg ADA và 10kg nham thach. :D :D bác có nhiều kế hoạch dài hạn nhỉ.