kế hoạch làm 1 cái avir trên tầng thượng

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi nheocon, 16/9/11.

1. nheocon

nheocon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    tầng thượng nhà em khá rộng, hình như là 3 mấy mét vuông. có lợp tôn ở trên. em dự định làm 1 cái avir để nuôi chào mào hoặc Khướu đẻ. nhưng do đầu óc tối tăm chưa nghĩ là làm như thế nào đc.
    nên em viết bài này mong mấy đại ca có kinh nghiệm làm avir thiết kế và cho ý kiến cho em để cái avir của em to và đẹp

Last edited: 16/9/11
  2. nheocon

Thích đã nhận:
    90
    em dự định làm 1 cái avir có kích cỡ 2,5mx2,5m cao 2m để nuôi khướu đẻ hoặc chào mào đẻ ( hoặc chung cả 2 loại ) nhưng em đàn sợ là do tầng thượng nhà em có lợp mái tôn nên sợ là ko có ánh nắng vào tới avir.
    điều băn khoăn thứ 2 của em là do trên tầng thượng ko có đất mà em lại muốn trồng cây chứ ko muốn cho cây vào chậu.
    băn khoăn thứ 3 của em là do em nuôi khướu hoặc chào mào thỳ có trồng cây trong chậu cây cũng không đủ khỏe để 2 loại chim này làm tổ và đẻ trên đấy.
    băn khoăn thứ 4 của em là khướu mun (trống) với khướu bạc má ( mái ) có thể cho ra đời những cặp chim hoàn hảo đc ko
    băn khoăn thứ 5 của em là ko biết trồng lại nào cho phù hợp với avir và chim
    ( tạm thời em băn khoăn chỉ có vậy ) nêu sau này có băn khoăn j thêm mong các bác chỉ giúp
    à em có thêm cái dòng này là tại đầu óc em tăm tối nên mong các bác chỉ giáo giúp em 1 cái cách nào mà vừa đẹp vừa dễ vệ sinh vừa ...

em xin tả lại chi tiết xân thượng nhà em:
    diện tích: ko nhớ rõ lắm ạ nhưng mà trên tầng 3 ( tầm 2 mấy 3 mấy mét vuông )
    lợp tôn ở trên,xung quanh hở 3 phía 1 phía đc chắn bởi cái tum ( coi như là cái tường )
    em dự định làm áp xát vào cái tường tum đấy.
    sơ qua là như vậy mong các bác chỉ dậy thêm

Last edited: 16/9/11
  3. nheocon

Thích đã nhận:
    90
    ặc các bác chỉ gé qua thôi à. hok bác nào giúp em à :( huhuuh

4. supernhoc

supernhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    em cũng muốn giúp bác lắm nhưng em cũng đang trong quá trình , chưa kinh nghiệm gì nên cũng không biết nói sao hihi . chúc bác thành công với dự án nhé .

5. nheocon

Thích đã nhận:
    90
    hị hị cảm ơn bác đã có nhời, thế là em đc an ủi rùi hix hix ai đó vào giúp em cái đi

6. danhninh

danhninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    trước tiên bác phải xây 2 hay 3 hàng gạch với diện tích mà bác cần làm avir 2.5*2.5*2 bác đổ đất mùn vào(chú ý là bac phải làm 1 lỗ thoát nước kô thì cây sẽ bị úng nước) xong bác trồng cây gì mà bac muốn vô.Bác chia cái avir ra làm 3 ngăn bác phải làm 2 cái khe cở 8 đên 10 ly khoảng cách cỡ 80 mấy gì đó để bác ngăn ván cho nó cơ động khi bác muốn nuôi 2 loại thì bác đẩy tấm ván vô muốn 3 loại thì thêm một tâm ván nữa vào. còn cửa lớn thì bác làm bên hông còn ở mỗi ô bác làm một cửa 10cm*20cm.Mà bác mu6o1n làm bằnng vuông hay V vậy (cái khung avir của bác ý) em nghĩ bác làm bằng sắt hộp là ok,còn lưới thì tùy bác nếu bác có nhiều BÁC HỒ thì bác xài bằng inox còn không lưới mạ kẽm cũng bền chán,bác cứ dùng lưới 1,5 cm là đc rùi .Đại ý là như vậy nói như vậy bac hiểu chứ chúc bác thành công.Bác có cần em vẽ ra luôn cho bác ko?nếu muốn vậy bác cho em xin tiền thiết kế nhé.con mấy vụ chim ghep đẻ th2 em ko rành để bác nào có kinh nghiêm gải đáp dùm bác nhé.Thân

nheocon thích bài này.
  7. nheocon

Thích đã nhận:
    90
    tks bác nhá. em cũng chỉ cần các bác nói đại ý cho em thôi, hihi tkssssssss

8. zzzTvTzzz

zzzTvTzzz Active Member

Thích đã nhận:
    28
    trên chuyên trang vườn chim đã có những ý tưởng giống bác và đã được mọi người hướng dẫn rồi, bác tham khảo thêm đi coi có áp dụng được không.

9. nheocon

Thích đã nhận:
    90
    em tìm rất nhiều rồi, nhưng em cần tư vấn thêm hỏi thêm cơ. nuôi khướu thỳ nên trồng laọi cây j nhỉ

10. nheocon

Thích đã nhận:
    90
    đã 4 ngày kể từ khi em lập toppic nhưng chưa có nhiều ý kiến của các bác giúp em, chả có nhẽ diễn đàn này vắng người thế sao :((

11. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Có cần kinh nghiệm nữa không???.......................................

12. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    em nghĩ bác định làm aviary trên sân thượng cần lưu ý mấy vấn đề
    1. chống nóng ( nhất là tum nhà bác là mái tôn )
    2. chống rét ( trên cao )
    3. chống chuột ( để chỗ ít người chuột có thể lộng hành )
    4. em xin góp ý là nền aviary bác có thể trải cát vàng cho dễ vệ sinh, còn cây thì bác nên trồng trong chậu cho tiện di chuyển mà bác nên trồng trúc cho nó khỏe hoặc để cây khô thôi, chứ ít nắng cộng với phân chim cây không sống nổi đâu, hồi xưa em cũng trồng mây cái cây trong aviary cuối cùng chết hết cả, còn kinh nghiệm làm bác có thể đọc các bài trên diễn đàn rồi tự áp dụng vào aviary của mình, chúc bác có cái aviary đẹp

13. votinhthe

votinhthe Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh cho em hỏi. Anh đã làm được Aviary của mình chưa? Cho em it kinh nghiệm với? Vị trí nhà anh cũng giống Nhà em. Thank.

14. votinhthe

votinhthe Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn đã làm được Aviary cho Mình chưa? Vị trí nhà Bạn cũng giống nhà mình. Minh cũng muốn làm aviary. Tư vấn cho mình nhé? Thank