keo dán cho led 5630?

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi treconyeubaja, 28/8/13.

1. treconyeubaja

treconyeubaja Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    chào các bác. em mới mua 2 thanh 5630 trắng lạnh về. giờ cắt làm 3 rồi mà kg biết dùng keo gì để dán nó vào tấm nhôm tản nhiệt nữa. hỏi mua keo tản nhiệt pc thì mắc quá. mỗi cái xi lanh con con mà 100k lận. dán hết 2 thanh chắc cũng ngót 2 cái xi lanh chứ chả ít.
    giờ em có nghĩ đến kem đánh răng. trc mấy ông sửa pc hay xài kem đánh răng thay kem tản nhiệt cho mấy con cpu đời pen4. nhưng mà kem đánh răng nó kg khô cứng như keo. dán xong led vãn rơi ra. giờ chưa biết nên xài keo gì cho chắc nữa. 502 thì nó kg dẫn nhiệt.

2. minhman2484

minhman2484 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Nếu em nói mấy người sử dụng máy vi tính hay sử dụng, nó là dạng mỡ bò tản nhiệt không có tác dụng keo dán đâu em ơi, và từ hồi đó đến giờ chưa thấy nó khô.

3. treconyeubaja

Thích đã nhận:
    75
    có 1 loại keo tản nhiệt. dán vào và nó khô cứng lại luôn. nó là keo chứ kg phải kem ạ.
    loại mà trong mấy cái đèn pin dùng led cree hay dùng đó. dán khô cứng luôn ấy.
    còn pc thì em cũng kg rõ nữa. chắc là kem vì cpu nó có gông giữ nên kg cần keo khô cứng.
    nhưng các bác hay diy led này thì dùng keo gì để dán ạ?

4. graph

graph Well-Known Member

Thích đã nhận:
    616
    Keo bond nhé, có mấy loại đó, bác cứ mua loại tốt nhất.

treconyeubaja and huykeo like this.
  5. Tomcoc

Tomcoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Keo Tite Bond, loại màu vàng nâu hả bác? Loại này dẫn nhiệt không nhiều, liệu ảnh hưởng tới độ bền không ạ?
    To chủ thớt:nếu đúng, bác có thể tìm mua loại này ở các hàng sắt, giá khoảng 60K gì đó ạ. Em cũng đang quân tâm vì chuẩn bị làm.

6. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Cái vụ này mình còn được tư vấn là xài băng keo 3M để dán nhưng như thế thì tản nhiệt thế quái nào nhỉ?
    Mình đã nghĩ đến việc bắt vít sát vào lòng thanh nhôm U kết hợp luôn chóa gom sáng và tản nhiệt, có bác nào thử chưa?

treconyeubaja thích bài này.
  7. Tomcoc

Tomcoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Em cũng đang băn khoăn vụ này.
    - Nhôm tấm: các bác mua ở đâu ạ? Hôm vừa giờ em đi dọc đê La Thành dưng mà không nhìn thấy (chỉ đi ngoài đường và nhìn, vì lúc đó đang bận).
    - Led tỏa nhiệt ở chân, nên dán như thế nào. Em mua sẵn 1 lọ keo tản nhiệt máy tính loại rẻ tiền (20K một lọ), và định dùng rệp khung tranh ép vào. Cái này sẽ làm xấu mặt trên do phải dùng vít, nhưng tản nhiệt tốt hơn ( sẽ thử cái này). Hoặc treo trong máng rồi dùng quạt. Cái này sẽ làm máng dầy thêm, lỉnh kỉnh thêm vì quạt.
    - hiện tại đang thử nghiệm là dùng silicon, led vẫn có vẻ ok sau 2 tháng.

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:41 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:38 PM ----------

Băng dán 3M thì không nên bác ạ. Vì lớp mút có nhiều lỗ khí, sẽ tản nhiệt kém hơn tite bond.

treconyeubaja thích bài này.
  8. treconyeubaja

Thích đã nhận:
    75
    tite bond là keo dán sắt à các bác. để mai em đi kiếm thử.
    mà có bác nào thử keo dog gì đó chưa ạ. chỗ em ng ta gọi là keo con chó ấy. em cũng chưa đc nhìn kĩ loại đó nhưng thấy bảo nó dễ dán.

có bác cũng bảo dán bằng silicon hoặc 502 cũng đc nhưng em thấy 2 loại đó kg dẫn nhiệt nên cũng chưa yên tâm lắm.

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:45 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:43 PM ----------

keo dán 3M em cũng kg biết. chỉ biết phim cách nhiệt 3m :D

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:58 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:45 PM ----------

nhôm tấm ở HN thì các bác bên VOZ mod case vẫn ra đê la thành( em ở HB)
    Led tản nhiệt ở chân, chân led đc dá vào thanh nhôm rồi. giờ bác chỉ cần bôi keo tản nhiệt vào mặt sau thanh nhôm. dùng card quẹt 1 đường thật mỏng trên thanh nhôm sao cho phần keo tràn đều, kín mặt sau thanh nhôm và bác dán vào tấm nhôm lớn là xong.

chú ý là lớp keo tản nhiệt này càng mỏng càng tốt nhé.

Tomcoc thích bài này.
  9. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    "băng keo 3M" bác ạ, search Google là rõ liền. Nó cũng là loại ở phía sau những cái móc nhựa để dán lên tường ấy. Tất nhiên trường hợp này không có hy vọng tản nhiệt ok.
    Nếu dán led vào tản nhiệt bằng keo chó hay keo dán sắt thì sẽ không có cơ hội bóc ra sửa chữa, thay thế nữa.

treconyeubaja and Tomcoc like this.
  10. graph

graph Well-Known Member

Thích đã nhận:
    616
    ko nên dùng keo chó, vì thành phần keo chó có chất dễ cháy :/

concuabaoto, treconyeubaja and Tomcoc like this.
  11. unitel

unitel Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Keo tản nhiệt: các bác có thể ra chợ trời mua keo dẫn nhiệt mà các bác làm điện tử hay mua dùng để dán vào giữa các con linh kiện công suất dùng trong TV, nguồn máy tính, amply... Cái này không đăt 25k trên lọ (to như lo sữa chua nhưng chỉ có một tý phía dưới thôi, có cửa hàng thì bán cả hộp 1kg - mua nhiều này mà dùng không hết thì quá phí) một lọ 25k các bác boi 2 thanh led thì chắc là vô tư. Loại này chỉ dẫn nhiệt thôi nhé không có tác dụng dính cứng để giữ linh kiện.
    Các bác mua lọ keo này về bôi lên thanh led và dán vào thanh nhôm, mấy vị trí cần giữ chắc thành led với thanh nhôm ta dán bằng keo dán sát (loại 2 típ trộn với nhau ý) là vô tư mà.

xuxu_nguyen thích bài này.
  12. toilaaii

toilaaii New Member

Thích đã nhận:
    0
    keo dán sắt loại 2 tuýp trộn nhau la loại gì đấy bạn ơi. bạn nói rõ hơn được ko

13. unitel

unitel Active Member

Thích đã nhận:
    12
    keo này mình ko nhớ rõ tên là gì nhưng có 2 típ luôn bán trong cùng một vỉ (gọi là keo dán săt có giá khoảng 30k một bộ 2 tip) Khi cần dán ta trộn 2 loại này lại với nhau (một típ mầu đen, một típ mầu trắng sám). khi đã trộn này thì rất nhanh chết keo còn để ở 2 típ chưa trộn thì ko có tác dụng. Nhớ là dùng đến đâu thì trộn đến đó nhé.

14. clevernmc

clevernmc Banned

Thích đã nhận:
    17
    sao b không mua luôn cả thanh nhôm tản nhiệt của nó, lồng vào là xong

15. thuyen_vien_xu

thuyen_vien_xu Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Cái này gọi là keo A B bạn à. Dính chết luôn, nhưng chưa rõ khả năng chịu nhiệt của nó thế nào.

16. Tronghieuvn

Tronghieuvn Member

Thích đã nhận:
    3
    Máy bác có thể dùng loại này nè[​IMG][​IMG][​IMG]

17. Hieuman

Hieuman Member

Thích đã nhận:
    7
    Mua keo con chó vừa rẻ vừa chắc,mình đã làm và thấy ok

18. GiangLH

GiangLH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Bác cho em hỏi cái máng nhôm bác mua ở đâu vậy ạ?! Em tìm mãi chưa thấy chỗ nào bán! Còn keo dán thì em sử dụng keo 3M (bên này họ sample hàng mẫu cho bên em nên em lấy ra nghịch), chỉ dán ở 1 số điểm, thấy cũng ok các bác ạ :)

19. Tronghieuvn

Tronghieuvn Member

Thích đã nhận:
    3
    Không có bán đâu bạn.máng đèn này mìng tháo ra từ đefn t5