Két bị bệnh giúp mình với

Thảo luận trong 'Bệnh và chữa bệnh cho chim cảnh' bắt đầu bởi namhuy, 13/4/11.

1. namhuy

namhuy Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Két của mình đươc 2 tuần tuối rồi tự nhiên bỏ ăn 2 hôm nay. Bửa nay mình phát hiện trên lổ mủi nó chảy ra nước màu vàng vàng đen đen.giờ nó yếu lắm rồi. ai giúp mình với

2. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Vậy thì gia đình lo hậu sự đi là vừa, tội nghiệp con chim. Bác sĩ cũng bó tay rồi.

3. ndcuong

ndcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    911
    Còn nước còn tát.
    Qua mô tả của bạn thì khả năng két của bạn bị cảm, lông vũ tả tơi, thở khò khè, ăn yếu dần, nước mũi chảy ra, có lúc toàn thân run lẩy bẩy. Bạn thử chữa cho chim theo cách sau: Đưa chim vào nơi kín gió, ấm áp (nếu cần thì dùng đèn để sưởi ấm). Cho chim ăn thức ăn có nhiều dinh dưỡng, có thể hòa 1 chút đường trắng vào nước và cho chim uống. Dùng nước muối sinh lý NaCL 0,9% nhỏ mũi cho chim sau đó dùng bông lau sạch nước mũi cho chim. Đồng thời mỗi ngày cho chim uống 2 lần 2 – 3g thuốc Têtraxilin.
    Theo dõi chặt chẽ xem chim có tiến triển tốt không (khoảng 1-2 ngày). Nếu tốt thì tiếp tục điều trị trong 3-4 ngày tiếp theo.
    Nếu không tiến triển gì thì nghĩ ngay đến bệnh hen phổi hoặc nấm phổi. Điều trị tiếp bằng cách: Lau sạch nước mũi, dùng thuốc đặc trị hen của gà nhỏ trực tiếp với liều dùng theo hướng dẫn sử dụng trên bao bì.
    Lưu ý, giữ vệ sinh cho chim.

Last edited: 13/4/11
    nguyenthaihoang and namhuy like this.
  4. namhuy

namhuy Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Cảm ơn bạn nhiều. hiên tại thì mình đã làm nhửng cách bạn chỉ cho mình. để sem 1 -2 ngày coi sao.trước giờ mình vẩn đẻ nó ở trong phòng kin gió.mình nghi chắc có lẻ tại mình nó mới bị cảm vạy.như mọi ngày mình vẩn đẻ máy lanh ở 26 oC . bửa đó mình quên mở cây sưởi cho nó. sáng thức dậy là nó bị chảy nước mủi luôn . hit. hiện tại mình cho nó ăn dỉelac anpha,và cho nó sưởi ấm = cây sưởi hồ cá và tắt máy lạnh luôn rồi. hi vong nó sẻ khỏe lại.thương quá.

nguyenthaihoang thích bài này.
  5. ndcuong

Thích đã nhận:
    911
    Ủa, tại sao bạn lại sưởi cho chim bằng cây sưởi hồ cá được nhỉ. Cây sưởi hồ cá phải đặt chìm trong nước cơ mà.
    À mà quên, chim của bạn hôm nay ntn? có khả quan không. Nếu bạn đã tìm ra nguyên nhân do chim bị cảm lạnh thì có thể bôi thêm dầu gió vào cầu và vào chân, bụng, ngực của chim kết hợp sưởi ấm thì tác dụng sẽ nhanh hơn.

nguyenthaihoang thích bài này.
  6. namhuy

namhuy Active Member

Thích đã nhận:
    7
    cảm ơn bạn đả hỏi thăm.chim mình cho uống 2 liều thuốt rồi. bửa nay vẩn chưa chiệu ăn. nhưng được cái nó ít bị ói thức ăn rồi.3 ngày rồi mà no vẩn sống tốt. hi vọng nó hết bệnh.

7. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Bạn nói chưa chịu ăn là sao, vậy là cả 5,6 ngày rồi chưa ăn à, khi bị bệnh chắc chắn nó sẽ không đòi ăn đâu mà mình phải bơm bột cho nó, nếu có thể bạn bơm mỗi lần ít thôi, mà chịu khó chia thành nhiều lần cho dễ tiêu hoá. Nếu mua dielac thì mua loại cho trẻ dưới 6 tháng tuổi, nghĩa là loại nhỏ tuổi nhất (cũng phải 40.000đ rồi mà là của người) nên theo mình nghĩ do nó đang bị đau nên chịu tốn 1 chút mua bột Exact Keytee (bịch nhỏ khoảng 150.000đ thôi) cho nó ăn cho đủ chất, dễ hấp thụ và nhất là có đủ vitamin tăng đề kháng bệnh cho nó. Bạn cố gắng cho em nó vượt qua được lúc nhỏ này rồi thì dễ nuôi lắm. Chúc bạn có được chú chim đẹp.

8. namhuy

namhuy Active Member

Thích đã nhận:
    7
    hj. sao 5 ngày bị bênh nặng. hiện giờ chú két mình đả đòi ăn trở lại,tuy còn quá ốm vì mấy ngày bị bệnh nó ăn cái gì vô là ói cái đó. vui quá đi thôi.hjhj. tổng số thuốc mình dùng là : 4 viên panadol, 2 gói kidlac, 1 hủ kids cho tre biến ăn. 4 viên thuốc tetracyclin và 1 lọ nacl 0,9. thank cách bạn tr6n diển đàn nhiều nhiều lắm. nhất là bạn ndcuong ^^

ndcuong thích bài này.
  9. Blue Gouldian

Blue Gouldian Active Member

Thích đã nhận:
    39
    Chúc mừng bạn đã tai qua nạn khỏi, khi nào em nó đẹp trai thì nhớ post hình cho anh em xem nhé.

Lần sau bạn namcg không nên có những nhận xét tiêu cực như vậy nhé.

10. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Vậy bạn cho hình để mọi người xem em nó sức khỏe thế nào rồi?

11. ndcuong

Thích đã nhận:
    911
    Chúc mừng bạn namhuy nhé, nhưng bạn đừng chủ quan vì chim của bạn mới qua giai đoạn 1 là hết bệnh thôi.
    Giai đoạn 2: Bạn không cần dùng thuốc nữa nhưng phải tăng cường chăm sóc, đặc biệt lưu ý chế độ ăn uống và tiếp tục giữ ấm, tránh gió 1 thời gian nữa. Vì hiện tại chim của bạn tuy hết bệnh nhưng vẫn còn đang yếu nên dễ bị bệnh lại.
    Thân.