Két Mã lai

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi khanhkhoa, 1/4/11.

1. khanhkhoa

khanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Mình định mua một con vẹt Mã Lai non giá 600k, vậy thì giá này có hợp lý vậy không vậy mấy bạn?
    Chỉ mình cách lựa con non phân biệt trống mái ra sao. Cám ơn mấy bạn nhiều

2. duonghieu

duonghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    157
    nếu mua được chim non thì giá như vậy cũng hợp lý.Còn chim già thì không ổn.bởi vì phần lớn két mã lai nhập về VN là từ trung quốc.chim rất xấu và mang nhiều bệnh...bạn chú ý nhé có 1 số dòng bị hói đầu nhưng người bán lại bảo là chim non chưa mọc hết lông.cần xem xét kỹ là chim non hay chim già nhưng bị thoái hóa về giống nhé.
    chúc bạn tìm được chú chim ưng ý
    PS: cách đây khoảng 2 năm 1 chú két mã lai ở Hà Nội nằm vào khoảng 250k đến 400k bạn tham khảo giá nhé.mình nuôi 1 em vào thời điểm đó đến bi giờ rất khỏe mạnh và thân thiện ^^

3. khanhkhoa

khanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Mình mua chim non, giá 500k. Có hai em để lựa. Một em cái gì cũng bự, đầu bự, chấm tròn trên má cũng bự, nhưng chấm tròn lợt hơn em kia. Mình lựa em đó. Đi qua chủ bán chim khác thì họ bảo là trống vì đầu khá bự

4. duonghieu

duonghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    157
    thực ra két mã lai thì chim trống hay mái cũng không khác nhau nhiều lắm về bề ngoài.nuôi két mã lai chủ yếu là tính thân thiện của nó với con người vì vậy mình cũng ko lựa chọn kỹ lắm về trống hay mái.chỉ thích chim non vì nó dễ gần và thân thiện hơn với mình.^^
    PS: 500k cho 1 chú chim non là giá quá đẹp rồi.khi nào show ảnh e ý lên nhé :)

5. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    bạn lựa má lợt là có thể chim mái rồi . chim trống co thể dạy nó huýt sáo theo nhạc , vd bài happybrthday...... , còn chim mái thì chỉ im lặng kêu kêu thui . bạn up hình lên xem . có pác skyo pro về mấy ku này lắm .