Kết quả của sự lai tạo..và thời gian...!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi DucYen81, 20/5/11.

1. DucYen81

DucYen81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    DucYen81 được sơ hữu nhữ thư này và nay giới thiêu với ACE gần xa !
    Chắc không cần phải nói thì nhiều ACE chìn chim (và nhất là cái khoen chân) cũng biết đây là hầm mỏ của ai!
    Đây là kết quả của nhiều năm nghiên cứu và lai tạo .....
    [​IMG]]
    Khuya quá cho em đặc cọc trước mấy tấm hình rồi mai viết tiếp...!

2. libiti

libiti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    chim đẹp thật, bác chụp ảnh cũng đẹp quá, ảnh nét căng

DucYen81 thích bài này.
  3. pre_press1402

pre_press1402 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    Ngon, nhìn đàn chym sướng nhỉ. Ảnh có tý "thuốc" roài. Nhìn màu hình như chụp bằng máy Nikon

DucYen81 thích bài này.
  4. Xi Trum 2000

Xi Trum 2000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Chim đẹp quá, ảnh chụp cũng rõ. Chúc mừng bạn đã có những con chim đẹp.

5. DucYen81

Thích đã nhận:
    706
    cám ơn các bác đã khen!
    mình dùng máy Canon !để contrast hơi cao nên màu rực hơn ở ngoài chút !

Last edited: 20/5/11
  6. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Hello Đức : con chim màu hồng hồng - trắng trắng đó gọi là gì Đức hả ..mà sao không ghi chú luôn kết quả lai tạo nhiều năm là sao . Ghi vậy mấy dân tay mơ như tui làm sao biết nó là cái gì ...hihi

DucYen81 thích bài này.
  7. trungyenld

trungyenld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    nhìn phê con mắt quá bác ơi.............chúc mừng bác.....................

DucYen81 thích bài này.
  8. DucYen81

Thích đã nhận:
    706
    ....tiếp
    Đây là dòng yến đỏ được lai tạo ở Việc Nam từ nhiều dòng yến khác nhau ,đến nay đã tương đối ổn định về khung xương và dáng !
    Dòng này có bộ khung xương mỏng và dài ,dáng to, cao của dòng yến xoắng Pari !
    Nhưng bộ lông vẫn chưa hoàng chỉ lắm vì còn 1 số ít cá thể có phấn trắng ở đầu lông (chắc phải chọn lọc thên vài đời nữa )
    Kế tiếp là agats
    và Agats vàng !đan thay lông!

Last edited: 20/5/11
  9. ngogiuoc

ngogiuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    những chú agat quá đẹp. Cá nhân mình thì thích dòng này hơn hồng yến. đẹp. đẹp quá

DucYen81 thích bài này.
  10. trungyenld

trungyenld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    nhìn sướng quá bác ơi............rất đẹp..mong bác sớm cho ra dòng hồng hoàn chỉnh....nhìn lũ agat sướng thật

DucYen81 thích bài này.
  11. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Chẳng biết nói gì, chim quá đẹp, bác chụp cũng quá pro, thể hiện hết được vẻ đẹp của con chim, nhìn mấy con agate vàng ngộ ngộ mà đẹp ghê, bác có thể tiết lộ bí quyết không ạ, lai tạo giữa hoàng và agate hay còn phải qua nhiều thế hệ khác, em thấy thích rồi hi hi

DucYen81 thích bài này.
  12. TWODUONG

TWODUONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    Bác này lai tạo ra dòng yến đẹp quá, mà bác lại tạo dòng nào với dòng nào vậy và đặt tên cho nó chưa

DucYen81 thích bài này.
  13. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    Chụp ảnh đẹp quá, nhưng có lẽ hơi bị biến màu? Rất công phu.

DucYen81 thích bài này.
  14. SingingCanary

SingingCanary Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,424
    ko biết có phải chim của bác Khái đang thay lông hay không nhưng lông chim bị xơ cứng nhiều quá. Nếu là lông mới thì hẳn là bác ấy đã lai Intensive với Intensive với nhau làm bản lông chim hẹp, mỏng dần và cứng. Điều này giải thích vì sao chim VN có lông rất mỏng so với chim ngoại. Khi lông mỏng, ốp vào thân chim sẽ làm chim trông rất ốm, mảnh khảnh còn khi lông dày thì khi lông ốp vào sẽ nhìn chim cân đối hơn tuy vậy mỗi người một gu riêng, thấy chim đẹp trong mắt mình thì ok. Chúc bác Khái sức khỏe.

quybeo, Trung-SG and DucYen81 like this.
  15. tran tue linh

tran tue linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Nhìn đàn chim của bác đẹp quá cơ. Không biết công phu này bác luyện trong bao năm thế ạ?

DucYen81 thích bài này.
  16. DucYen81

Thích đã nhận:
    706
    chào A !
    em cho đây là 1 lời khen vì dungphoduc đã không tin vào mắt mình nên mới dùng từ "biến màu"!Lần sau mình sẽ chụp với tờ giấy trắng để có sự so sánh rõ hơn!:-*
    vì đây là bài giới thiệu nên Ducyen81 đã chon ra những con tiêu biểu tốt nhất trong bầy để giới thiệu nên các bác đừng nghĩ trong bầy con nào cũng như vậy!
    Chào SingingCanary :vì đây là mùa thay lông và trong hình có 1 số chim đang trổ (khoảng 3-4 tháng tuổi )nên lông ra chưa đều !dòng này to ,dài và cao hơn nhiều so với dòng intensive cũ vì nó được lai bắt đầu từ 1999 từ dòng intensive cũ mà bác nói với dòng norwich ra được dòng đỏ to tròn lùn và hơi có phấn trắng ở đầu lông (giống như hình trên avata của bác)sau đó khoảng năm 2002 chọn lọc ra nhửng con tốt cho lại với dòng xoắn pari mục đích để cho chim to ,dài và có dáng đứng cao nhưng vẫn giữ được sắc lông đỏ của intensive....đến nay vẫn chưa gọi là hoàn hảo vì cũng còn khá nhiều khuyết điểm vẫn đang cải thiên!Ở miên Nam do có khí hậu nóng ,ẩm và không có mùa rét nên người chơi chim (luôn cả chim rừng)có xu hướng chung là chim phải dài đòn ,mỏng lông có dáng đứng cao ,khi hót chân dang rông cổ vươn cao....gi...gi..đó ...ko nhớ nổi cái bảng chấm thi chim hót :( Ducyen81 dựa vào đây để định hướng cho mình.
    -Theo mình thì cái hay của chơi chim đẻ trong nhà nói chung và Yến nói riêng là sự lai tạo để cho ra những dòng mới có hình dáng ,màu sắc hoặc giọng hót theo 1 định hướng đã đặt ra trước đó.Có làm như vậy thì người chơi mới thấy được sự nhiệm mầu của thiên nhiên cho ta những bất ngờ thú vị và hạnh phúc....!
    Đúng như bác SingingCanary nói:"mỗi người có một gu riêng "nhưng nhiều AE có cùng định hướng thì nên kết hợp thành nhóm cùng làm và chia sẻ thì công việc lai tao sẽ rút ngắn thời gian và cho kết quả tốt hơn!
    .....hum.....mình nói dông dài quá ...phải ko các bác....!:blushing:

17. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    Cái này em nghe hơi lạ, em thấy trong sg chơi yến toàn thích gu tròn, to mà anh? Em cũng thích dòng cao dài :D Chắc do xu hướng ngắm cái em chân dài quen mắt rồi hehe. Em thấy biến màu vì thấy background hay nan lồng ... đều hơi có ánh đỏ? Đúng là để lai tao kiểu này tốn ko ít thời gian và công sức, bên cạnh 1 chú chim đẹp có lẽ phải cả chục con ko ứng í, nhưng dù sao ra được đúng định hướng của mình là hạnh phúc rồi. Chúc mừng anh.

DucYen81, tran tue linh and Trung-SG like this.
  18. SingingCanary

SingingCanary Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,424
    chào anh. Rất trân trọng những nỗ lực của anh và bác Khái nhằm làm tăng bản sắc cho con yến hót. Từ năm 1999 tới nay thì chắc rất nhiều cá thể được đem ra lai tạo và việc ghi chép cũng đóng vai trò rất quan trọng. Hôm nào sẽ ghé bác Khái chơi và xem công trình của bác ấy. Thân

DucYen81 and Trung-SG like this.
  19. LỘC

LỘC Active Member

Thích đã nhận:
    41
    Co phai ban Duc Yen o gan duong xe lua la de tu cua Bac Khai kg? Lau lam chua gap nen chac kg nho, minh muon Ban nhuong lai cho minh mot cap yen do duoc kg? Cho minh so Dt de lien he nghe. Thanks

20. tran tue linh

tran tue linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    công phu, công phu, công phu.
    Chỉ biết nói như vậy.