kết quả ép cá betta theo màu nè

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi fallingstar, 30/9/07.

1. fallingstar

fallingstar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bài 1 đây là em dịch tạm vài cái cơ bản rồi khi nào rảnh em sẽ dịch chi tiết sau :d
    khi ép , quấn , cho 2 con cá abc abc với nhau các bác tò mò cá con sẽ có màu j hề hề ! đây này
    màu turquoise là màu xanh chàm là màu trung gian của blue và green trên bảng vẽ ấy , hay còn còn gọi xanh đá , xanh ngọc !
    cặp tính trạng màu xanh họ blue cho betta :
    có 3 màu đc sinh ra do cặp tính trạng quy định màu xanh blue loại nào ! B và b nhé
    con turquoise có màu đó là do nó có cặp tính trạng BB
    con steelblue( blue thép) có màu như thế vì có cặp tính trạng bb
    con royalblue ( xanh da trời thẫm) có màu đó là do nó có cặp tính trạng Bb
    khi lai 2 con cá với nhau thì trứng và tinh trùng của cá turquoise chỉ có 1 B để quy định màu cho con nó
    trứng và tinh trùng của con steel chỉ có thể là b
    ------------------------------- royalblue có 50% là B , 50% là b do từ Bb tách ra !
    vậy nếu lai
    bố + mẹ đều turquoise => BxB=BB chỉ có con là Turquoise
    --------------- steelblue => bxb=bb --------------- steelblue
    royal +royal ==> ( b+B)x(b+B)= bb + 2 bB+BB ==> 1/4 số con con là steelblue, 1/4 số con là turquoise và 1/2 còn lại là royalblue :D
    steel + turquoise => bxB = bB ==> 100% royalblue
    steel + royal => bx(b+B)= bb+ bB==> 50% steel , 50% royal
    turquoise + royal => B(b+B) = Bb +BB ==> 50% royal + 50% turquoise
    --------------------------------------------------
    các bác có thể dựa vào cái sơ đồ này đc một bác nước ngoài tổng kết để tái tại lại dòng cá có màu blue hay turquoise thuần hoặc cho ra đời em royal blue với tỷ lệ cao :D
    tuy nhiên nhiều khi ko phải vậy vì cá betta còn có tính trạng sắc tố đỏ , yellow ,đen ... hơn nữa ko chắc mấy sắc tố này có bị liên kết gien với tính trạng giới tính hoặc màu sắc hay tính trạng kiểu dáng đuôi ko nữa nên chỉ khi con của bác chuẩn hoặc pha tạp giữa các loại blue với nhau và đuôi ráng giống nhau thôi nhé :D nếu lai liên tiếp nhiều đời sẽ cho cá màu gốc là steel hay turquoise rất tốt khi dùng làm giống chủ lai tạo :D
    em nghĩ là các bác có điều kiện hãy thử breed , thu thập con số và tổng hợp lại sẽ rất tốt để có thể tạo ra loại cá đẹp như ý muốn ! em cũng nghĩ người cung cấp cái quy luật tính trạng này đã thử nhiều nên nếu có giống tốt thì tỷ lệ sẽ tương đối đúng như trên :D
    khi nào rảnh sẽ nhờ ông bạn học đại học y cùng nghiên cứu dịch nốt , ít ra cũng tại em quên sạch kiến thức sinh học 12 rồi :( ( trước đc thi học sinh giỏi nhá B) )

2. fallingstar

fallingstar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ặc ! mod giúp em cái ! em type (b+B ) web nó lại hiểu B ) là ký tự biểu diễn B) :( anh mod vào sửa hộ cái , em ko có quyền sửa bài của chính mình :(