Kết quả sau cơn nghiện...

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi TAX, 26/4/12.

1. TAX

TAX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Bể thứ 2 của em sau hơn 1 tháng biết đến với thủy sinh.
    Thông số của bể:
    Kích thước: 68 x 38 x 38 (Toàn lộc phát với tài :))
    Lọc: EF500, lọc tràn
    Co2: 2 giọt/s
    Nền: nham thạch và ADA
    Đèn: 4 bóng 24W odysse, ngày bật 10 tiếng chia làm 2 lần.
    Cây: TCN, NMC, Sao nhỏ, Vẩy ốc xanh, đỏ, Lệ Nhi, Diệp tai hồng lá hẹp, liễu răng cưa, lẫn một vài em TCC.
    Đá: Ko rõ là đá gì (cám ơn Giao 60 Tràng Thi đã giúp đỡ setup)
    Tình trạng bể: Bể được tròn 2 tuần
    Sau 1 tuần thì rêu hại xuất hiện (tình trạng chung) em thả vài em tôm tép xin ở chợ về thả vào để vệ sinh kết hợp lau bể và thay nước h thì đỡ hơn nhưng đến h vẫn còn một lớp mỏng bao phủ lên đá và TCN (tức lắm nhưng em ko làm gì đc).
    Cây: TCN bò nhưng chưa nhanh-chắc do bị phủ 1 lớp rêu, Sao nhỏ ban đầu bị bao phủ rêu dày đặc nên các lá cũ kém phát triển nhưng bù lại dưới gốc đã mọc thêm nhiều cây mới, còn các cây các phát triển tốt nên em đã tỉa 1 lần
    Nước: rất trong nhưng do bọt khí C02 làm cho như bị bụi (chắc sau em phải nghiên cứu vụ C02 đc đánh tan trước khi vào bể)

Rất mong được các bác góp ý và chia sẻ để em hoàn thiện bể mình đc đẹp hơn. Cám ơn nhiều!

rune_kt, UtVoi, minh_tam and 17 others like this.
  2. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Không biết nói gì hơn là : đẹp từ ảnh đến mẫu , duy có bụi cây móng tay bên góc phải tương lai sẽ không hợp nhưng lúc này nó cũng có vai trò góp phần tích cực nhiều mặt .

rune_kt, bachikho, leo_yi and 2 others like this.
  3. TAX

TAX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Đúng là các trưởng lão góp ý, chuẩn quá, em cũng thấy bụi lệ nhi đó không hợp (lá nó to quá -ko phù hợp với tỷ lệ) nhưng vì nghe nói nó hút bớt dinh dưỡng giai đoạn đầu nên em lấy từ bể cũ cắm vào. Cám ơn anh nhiều.

gahocmon thích bài này.
  4. Woo-chan

Woo-chan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    bạn chụp vài kiểu chính diện để AE xem cho dễ nhé.
    kiếm thêm vài cây dạng bụi như rau thơm sao nhỏ chen dưới chân đá nữa!

TAX thích bài này.
  5. Nguyen Phong

Nguyen Phong Member

Thích đã nhận:
    11
    biết đến ts 1 tháng mà co đc hồ như vậy thật là khâm phục

TAX thích bài này.
  6. TAX

TAX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Vâng em sẽ up do sáng nay vội quá nên em mới làm đc vài kiểu, em cũng đã cắm đc 3 gốc rau thơm, nhưng từ lúc cho vào nó đã bị rêu rồi nên bị rữa lá, h đang nhú lá mới.

7. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Mới tiếp cận thủy sinh khoảng 1 tháng mà tay nghề không kém cậnhi.
    Hồ bạn set khá đẹp,tương lai sẽ đẹp hơn khi cây cối phát triển.

TAX thích bài này.
  8. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    TCN nhìn kinh quá anh ạ,với bể này có lẽ thay hết = NMC hậu cảnh kiếm cỏ tóc nhìn sẽ hoang dại hơn anh ạ

TAX thích bài này.
  9. kimson-nguyen

kimson-nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    392
    Bể đẹp nước trong vắt, chụp hình cũng thật ấn tượng.Up 1 tấm nhìn chính diện đi bạn

TAX thích bài này.
  10. TAX

TAX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Hic, đúng là cái đám TCN nhìn èo uột quá, sẽ tiếp thu và thay hết bằng NMC, cũng mới chơi nên tham nhiều cây. Có cỏ tóc thì ới anh. Thanks.

11. buinhulac

buinhulac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,334
    bể đẹp thế, hê hê

TAX thích bài này.
  12. TAX

TAX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Các ace cho hỏi nhờ chút, làm thế nào để khắc phục hiện tượng góc chết trong bể, đến nay gần 1 tháng rồi mà cái đám TCN ngoài cùng góc trái của bể không thấy bò mấy, còn ở giữa thì phát triển bình thường, dày dặn. Phát triển và bò không đều trông chán quá, nếu ko đc chắc em ko trồng TCN nữa. Hic hic. Không biết có phải do đèn không (Bể 68 đèn có 60). Cám ơn nhiều.

13. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Chuẩn rồi bác, tự bác đã bắt được bệnh của TCN rồi còn gì, bể 68 đèn 60 thiếu sáng hai đầu bể là chắc rồi, thiếu sáng thế TCN cứ đứng im không nhuc nhích đâu bác. Em đã từng bị thế mà.

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:00 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:43 PM ----------

TCN của em được 2 tuần đang bò đẹp đốt to mập lá non cũng to dầy lắm hứa hẹn sẽ có cánh đồng TC đẹp thì tự dưng đợt nắng nóng ập đến, thế là TCN không phát triển nũa vàng úa có cây lá bắt đầu quắt lại và die sầu đời quá cả ngưu mao chiên nữa, máy đợt trước em trồng mấy đợt đều ngon lành lắm, riêng đợt này nóng quá đang èo uột không lên được toàn làm cọc cho rêu hại bám. Hà Nội chắc sẽ còn nhiều đợt nắng nóng nứa chắc sẽ die hết, có lễ làm bể tiêu thảo chơi mùa hè cho lành hẹn sangn thu mát mẻ quay lại chơi TCN và NMC.

TAX thích bài này.
  14. TAX

TAX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Thực ra thì cái đầu bể bên kia của e vẫn phát triển bình thường, hơi chậm hơn ở giữa tí thôi, còn đầu này thì chịu, cũng đúng là đợt nóng vừa rồi nó làm đui của e nhiều ngọn ngưu mao chiên, nhìn h úa nâu nâu ức quá. Muốn nhổ hết sạch.

15. hung_luong

Thích đã nhận:
    1,116
    CÙng tâm trạng với em đó bác, thứ 6 này có cậu em trên 4rum hẹn qua nhà cho một bể tiêu thảo (cậu ấy cũng dọn bể không chơi thủy sinh chỉ nuôi cá chờ thời tiết mát mẻ)để chơi hè, chắc em sẽ nhổ cả bể lên trồng toàn tiêu thảo vào cỏ thìa thôi.

16. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Last edited: 8/5/12
    TAX thích bài này.
  17. hung_luong

Thích đã nhận:
    1,116
    He he he , chính vì thấy trùng chủ đề lại cùng mang cùng một nỗi sầu mang tên mùa hạ nên em mới đối thoại khá lâu với bác TAX anh ạ. Anh ở trong Nam nên chắc ít biết về cái nóng của mùa hè sứ Bắc. Nó khác hoàn toàn với cái nóng miền Nam, nó oi bức hầm hập khó chịu lắm, nói thật là đến mùa hè thì ở ngoài này nhiều người trong Nam mặc dù nắng quang năm nhưng khi ra đây vẫn thấy khó chịu. VỚi kiểu nắng nóng ngoài này thì chỉ có để bể trong phòng máy lạnh nhiệt độ luôn để lạnh sâu cỡ 18 hoặc 20 độ mới ok thôi anh ạ. Quạt gió ít si nhê gì lắm. À còn giải pháp nữa là làm con Chiller từ A300 đến 500 thì ngon. Nhưng tạm thời hai giải pháp trên đều ở dạng tốn kém quá. Điều hòa bật 24/24 thì tiền điện không biết bao nhiêu cho đủ còn Chiller thì cũng "quả dứa" nhè nhẹ cung phải từ 3 đến 5,5 triệu trên một chiếc sau đó tiền điện của nó cũng bằng cái tủ lạnh. Ô hô vỡ mồm bác ạ. Nên buồn đời than thế thôi giải pháp vẫn là trồng các cây dễ tính sức khỏe tốt để chống chịu qua mùa "giông bão" sau đó ta "phục thù" sau.
    Thank bác vì những lời khuyên rất bổ ích cho những người như em như Mr TAX đây. khi mới chập chững bước chân vào thế giới thủy sinh này. Trên diễn đàn này có những người anh cả như bác hay bác codai hay như Mr Woo-Chan sẽ giúp cho những hậu bối bọn em yên tâm với "nghề" hơn. Thank again!

truongthinh and TAX like this.
  18. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Ngoài Bắc mùa hè nóng và độ ẩm cao nước khó bốc hơi, cho nên xài quạt cũng không hiệu quả mấy tí!
    Đúng là mệt thật!

19. ngoc_tanlong

ngoc_tanlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,000
    hồ bác thêm bớt 1 số cây như ae nói nữa thì ok:applause:!rồi chờ cây lên căng nữa thì tương lai sáng lắm đây!chúc chủ thớt có hồ đẹp như ý!:blushing:

TAX thích bài này.
  20. TAX

TAX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Thôi than làm chi nhỉ, chúng ta cùng tìm các biện pháp khắc phục không thì ta lại chơi kiểu khác phù hợp hơn, gì cũng vui và vui hơn khi được mọi người chia sẻ.